Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

หน้า: 1
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: สอนการเรียน ที่เข้าใจได้ง่าย  (อ่าน 282 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 30 ก.ค. 10, 19:30 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

กรุณาโปรดของกระผมด้วยแล้วท่านจะเป็น คนที่เรียนเก่งไปทุกวิชา
จงหาคำตอบของอสมการนี้

2 x2(x-3)

1/3x2+4x-10

|2x+2 - 10 | > 6 ?

2x+2 - 2x+3 -2x+4 > 6x+1 -5x+2 ?

นี้แค่โจทย์พื้นๆขอบอกนะครับการเรียนรู้นั้น หลายคนอยากจะบอกว่า หน้าเบื่อแต่จริงๆแล้ว มันคือคลังปัญญา แห่งอาชีพ

ถ้าคุณสำเร็จโจทย์ข้อนี้ไปได้ คุณก็คือ อัจฉาริยะแล้วครับไม่มีอะไรมาก
ทำก่อนดูเฉลยนะครับ

2 x2(x-3) อันดับแรกครับเปลี่ยนฐานก่อน สังเกตว่ามีสองฐานคือ ฐาน 2 และฐาน 8 ซึ่ฐานแปดก็คือ 2 ยกกำลัง 3 จะได้สมการด้านล่างครับ
2x2(x-3) จากนั้นจะเห็นว่าฐานเหมือนกันแล้ว จึงไม่ต้องพิจารณาที่ฐาน เพราะตัวแปร x ที่เราต้องการทราบค่าเป็นเลขชี้กำลังแล้ว จะได้สมการใหม่เป็น

x2(x-3) ซึ่งเป็นสมการด้านบน และกระจายเข้าไปตามหลักการ ทางคณิตศาสตร์ จะได้สมการเป็น
x3-3x2 จากนั้นย้ายข้างสมการ
x3-3x2 +3x-2
จากนั้นแยกตัวประกอบหาค่า x
(x-2)(x2-x+1)

x= 2 และ 0

จากนั้นตอบเป็นช่วงสมการ หวังว่าคงตอบได้นะครับ เป็นไงครับขอบคุณครับและยังมีอีกหลายๆข้อมาให้ทำนะครับ
พจย์ที่2021 ของลำดับ 1......2..............3................4.....5................6....................................................
จนถึง2021คือ?
ข้อนี้ทำให้ได้นะครับถ้ายังทำไม่ไดก็อย่าหวังเลยว่าจะสอบหมดได้เห็นมั้ย
ถ้าคุณอ่านหนังสือคงทำได้แล้วนะเนี่ย อย่าคิดว่าการเรียนมันง่ายนะครับ
การเรียนการสอนคือความรูขั้นพื้นฐานของจริงเราต้องค้นหาความรู้ด้วยตัวเอง
จุดประสงค์ที่
เรื่อง นี้ถ้าท่านอ่านบ่อยๆท่านก็จะเก่งมากเลยครับขอบคุณ
1.
บวก ลบ คูณ หาร เลขยกกำลัง แก้สมการเมื่อตัวแปรอยู่ในรูปเลขยกกำลังได้

2.
นำลอการิทึมไปใช้ในการคำนวณได้

3.
แก้สมการเอ็กซ์โปเนนเชียลและสมการลอการิทึมได้

4.
หาค่าฟังก์ชันตรีโกณฯจากRหรือของมุมโดยใช้ฟังก์ชันตรีโกณของผลบวกหรือผลต่างของR2จำนวนหรือมุม2มุม

5.
หาค่าฟังก์ชันarcsin, arccosและarctangentได้ (ก่อนกลางภาคถึงแค่จุดนี้)

6.
พิสูจน์เอกลักษณ์ที่กำหนดให้ได้ (หลังกลางภาคเริ่มจากจุดนี้)

7.
แก้สมการตรีโกณมิติได้

8.
นำกฎของไซน์ โคไซน์ไปใช้แก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับระยะทางและความสูงได้

9.
หาผลคูณของเมตริกซ์กับจำนวนจริงและเมตริกซ์กับเมตริกซ์ได้

10.
บอกสมบัติการบวกของเมตริกซ์ การคูณเมตริกซ์ด้วยจำนวนจริง การคูณเมตริกซ์ด้วยเมตริกซ์ การนำไปใช้

11.
หาdetและอินเวอร์สการคูณnnเมตริกซ์ได้

12.
แก้ระบบสมการเชิงเส้นโดยวิธีเมตริกซ์ได้

13.
แก้อสมการเชิงเส้น และเขียนกราฟของอสมการเชิงเส้นในระบบพิกัดฉากได้

14.
สามารถแก้ปัญหาโดยใช้กำหนดการเชิงเส้นโดยใช้กราฟได้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  
หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม