หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: จะซื้อรถมือสอง Hondda civic รุ่น Dimension หรือ นิสสัน มาร์ท ดีครับ  (อ่าน 12854 ครั้ง)
Guest
t-lee-hom
เรทกระทู้
« เมื่อ: 27 ส.ค. 10, 01:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

พอดีว่า อยากจะปรึกษาสักหน่อยครับ ว่า ฮอนด้าcivic dimension มือสอง ราคา 380000 แพงไหม ถ้าเทียบกับนิสสันมาร์

ลังเลอยู่ว่าจะเลือกอะไรดี q*031

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คิดว่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ส.ค. 10, 10:15 น »

ผมแนะนำว่าให้ซื้อรถใหม่นะครับ แต่ถ้าจะซื้อไดเมนชั่นก็ได้ แต่ที่ผมเชียร์รถมาร์เพราะชอบส่วนตัวด้วย อีกอย่างมารืชรถใหม่แม้จะเล็กแต่ปัญหาดูแลจุกจิกไม่มีแน่นอนครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
GogoliO
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 ส.ค. 10, 07:42 น »

ผมก็เชียร์มาร์ชน่ะ เพราะซีวิค มือสอง อาจเสียเงิน ปัญหาจุกจิก เยอะอีกพอสมควร ใช้รถใหม่ สบายใจกว่า บางทีไม่รู้เจ้าของเก่าเค้าไปทำอะไรมาบ้าง ผมเคยซื้อ ซีตรอง มือ 2 มาใช้ ใช้ไปไม่ถึงเดือน เครื่องพัง ต้องออกเงินสำรองไปดาวน์ รถใหม่อีก เข็ดกับรถมือ 2 เลยจริงๆ ตอนนี้ผมก็ใช้มาร์ช อยู่ เท่าที่ขับๆก็รู้สึกโอเคน่ะ ไม่เบามาก เลี้ยว แล้วรถไม่ปลิวอัตราเร่งก็พอทำเนา สำหรับเครื่อง 1.2

Tags:
Guest
คนที่เศร้าจากมือสอง
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 10:34 น »

อย่าได้คิดซื้อมือสองเลยย.........เพราะหนูเคยซื้อมือสองมาหัดขับ...(หัดขับก็โอเคนะ..)แต่ถ้าเอาจริง ไม่ถึง 2 ปีเลย เครื่องมีปัญหา..เสียจุกจิกอ่ะ..แอร์อีก อะไรต่างๆนานา แนะนำ รถใหม่ดีกว่า...จ้า

Tags:
Guest
เอ้อ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 11:34 น »

q*018 แค่เนี๊ยคิดเองไม่ได้หรอ ต้องมาถามคนอื่นอ่ะ
รถมือ 2 ซื้อมาก็ต้องซ่อม เพราะอายุการใช้งานมันสูง
กับรถมือ 1 ป้ายแดง ไม่เคยผ่านการใช้งาน ไม่ต้องซ่อม
อะไรเลย แค่เนี๊ยคิดไม่ออกหรือ ว่าคุณต้องซื้ออะไรดี
เหมือนเมื่อวานมีมาคนนึงแหละ รถมือ 2 แคมรี่ ล้านนึง
กับซีวิคป้ายแดง แปดแสนกว่า จะเลือกอะไรดี มาถาม
ให้คนอื่นเค้าด่า ....

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 11:43 น »

ราคามาร์ช รุ่นแรกของเกียร์ออโต้ก็สี่แสนกลาง ๆ แต่ได้รถใหม่ เว้นเสียแต่รอรถกันข้ามปี
กับรถเก่าสามแสนปลาย ๆ ถ้าโชคดีสภาพก็ยังเนี้ยบไม่ต้องซ่อมอะไรมากมาย แต่โชคร้ายล่ะ q*022

Tags:
Guest
ออน
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 11:51 น »

ชีวิต อายุสิบปีแล้ว อะไรก็ฟังหมดแล้ว อย่าคิดให้เสียเวลาเลยค่ะ ฉันใช้ชีวิคปี่ 2005 ยังคิดว่าถ้าเอามาร์ชใหม่มาแลกจะไม่ลังเลแม้แต่น้อย

Tags:
Guest
รักกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 12:25 น »

q*018 แค่เนี๊ยคิดเองไม่ได้หรอ ต้องมาถามคนอื่นอ่ะ
รถมือ 2 ซื้อมาก็ต้องซ่อม เพราะอายุการใช้งานมันสูง
กับรถมือ 1 ป้ายแดง ไม่เคยผ่านการใช้งาน ไม่ต้องซ่อม
อะไรเลย แค่เนี๊ยคิดไม่ออกหรือ ว่าคุณต้องซื้ออะไรดี
เหมือนเมื่อวานมีมาคนนึงแหละ รถมือ 2 แคมรี่ ล้านนึง
กับซีวิคป้ายแดง แปดแสนกว่า จะเลือกอะไรดี มาถาม
ผมก็ไม่เห็นจะมีใครด่าเค้านอกจากคุณ ผมเข้าใจนะว่า เงินเป็นแสนๆคิดจะลงทุนชื้อรถสักคันอาจจะตัดสินใจด้วยตัวเองไม่ได้ จึงต้องสอบถามจากผู้ที่มีประสบการณ์ในการใช้รถสองรุ่นนี้ จขกท.อาจะชอบรูปทรงของ honda civic แต่ติดที่เป้นรถมือสอง และอีกใจก็ชอบ tida ชึ่งราคาใกล้เคียงกัน มันอาจจะทำให้โลเล สุดท้าย จขกท ก้ต้องตัดสินใจด้วยตัวเองหลังจากอ่านหรือฟังคำแนะนำจากสื่อ เพื่อน เพื่อเป้นตัวชี้แนะอีกที
ยังไรก็คนไทยด้วยกันคับ ช่วยกันได้ก็ช่วยกันไปถ้าไม่ชอบก็ผ่านไป แค่นี้บ้านเมืองก็ยุ่งพอแล้วคับพี่น้อง
ปล. ถ้าให้ผมเลือกผมเลือกรถใหม่คับ จขกท.
Tags:
Guest
-*-
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 12:39 น »

คนขับไปชนหมา ชนแมว ชนวัว ชนช้าง คนชน หรือชนต้นโพ ระวังซื้อรถติดวิญญาน - - แน่ะนำแมชไปเลย ไม่ก็โตโยต้าวีออนตัวเกียธรรมดาถูก

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 13:21 น »

คุณทำไมต้องด่า จขกท ด้วยละถ้าคุณไม่ชอบไม่อยากออกความคิดเห็นก็ไม่ต้องตอบสิ

จขกท เขาแค่ถามความคิดเห็นแค่นั้น จำเป็นต้องด่าเขาด้วยหรือ

เราก็ใช้รถมือสองนะ หาทางเน็ตใช้มาตั้งหลายคันไม่เคยมีปัญหา

มันอยู่ที่คุณดูรถเป็นหรือเปล่าด้วย ตอนนี้เราใช้มิตซูมือสอง

รถใช้มา 4 ปีเรามาใช้อีก 2 ปีกว่าไม่เคยมีปัญหาเรื่องเครื่องเลย

และมาอยู่กับเราเราใช้งานหนักมากๆวิ่งเดือนหนึ่ง 5-6 พันกิโล

รถยังไม่มีปัญหาเลย มันอยู่ที่การดูรถ และรุ่นด้วยนะ

อีกอย่างตอนไปซื้อเจ้าของเขาบอกรถเขาใช้งานน้อยส่วนมากจอด

ถ้าคิดจะซื้อหาทางเน็ตก็โอเคนะบางคนเขาก็ดีบอกทุกอย่าง

ศูนย์เขาไม่บอกหมดนะถ้าดูไม่เป็นส่วนมาชนมามันก็ไม่บอก

เอาให้ชัวถ้าจะเล่นมือสอง ควรเก่งในการดูรถและถ้ามีช่างดูช่วยก็จะดีมาก

เข้าใจนะคนที่เล่นมือสอง เราพร้อมแค่นี้ก็ไม่เป็นไรแค่ดูรถให้เป็นมันก็ได้รถดีมาขับเหมือนกัน
Tags:
Guest
ลิฟ
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 14:03 น »

เออแปลกนะเขาปรึกษาดีๆมันยังไปด่าเขา เขาขอคำปรึกษาก็ให้คำปรึกษาเขาไป ถ้าไม่ให้ก็อย่าด่าเขาสิ โลกใบนี้ไม่มีใครเก่งทุกเรื่องหลอกครับ (หรือคนด่าจขกท.เก่งมากก็ไม่รู้) ถ้าเป็นผมๆเลือกป้ายแดงดีกว่า แต่ถ้าชอบซีวิคจริงๆก็หาคนดูรถเป็นไปดูให้ โชคดีดั่งใจหวังครับ

Tags:
Guest
Cosa
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 14:14 น »

ค่อยๆคิดค่อยๆศึกษา สำหรับตัวผมเองเป็นคนชอบ Civic อยู่แล้ว แต่ถึงยังไงผมว่ารถใหม่ดีกว่ารถเก่าอยู่แล้วครับ
เงินหลายแสนบาทนะครับอย่าลืม กว่าจะหามาได้ ต้องใช้อย่างคุ้มค่า
สรุป รถใหม่คร้าบ ช่วยดัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 15:05 น »

[/quote เหอะ ๆ ปากไม่ดี เรื่องเเค่นี้ถ้าไม่พอใจให้คำตอบก็ไม่ต้องตอบ มาว่าเค้าทำไม มีไรก็ช่วยๆ กัน เค้าไม่ได้ถามบ้านเลขที่เค้าเองสักหน่อย
ที่คุณจะต้องมาว่าเค้าเสียๆหายอย่างนี้
Tags:
Guest
pakky
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 16:21 น »

แค่เนี๊ยคิดเองไม่ได้หรอ ต้องมาถามคนอื่นอ่ะ

q*020ขออ้างอิง คุณเอ้อนะคะ คุณจะบ้ารึเปล่าไปด่าเค้าเนี่ยสมน้ำหน้าโดนเค้าอื่นเค้ารุมด่าบ้าง รถคันนึงไม่ใช่บาทสองบาท เค้าก็ต้องศึกษาข้อมูลก่อนอยู่แล้วแหละ q*012

Tags:
Guest
เอ๋ เอ๋ เอ๋
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 16:22 น »

ใช้ ซีวิค เชียร์ซีวิค ค่ะ

ง่ายๆ q*002

Tags:
Guest
นนา
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 16:24 น »

การที่ถามความคิดเห็นไม่เห็นจะแปลก แต่ที่แปลกเพราะคุณอิจฉาที่เค้ากำลังจะมีรถ
Tags:
Guest
คิดดู
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 17:30 น »

มันเทียบกันไม่ได้ครับรถมันคนละรูปแบบกันแล้วแต่ชอบแต่ถ้าจะเอาซีวิค ก็เผื่อเงินไว้นิดหนึ่ง ผมออกตังแต่ป้ายแดงปี2001 ถ้าซื้อมาก็เปลี่ยน
สายพานทั้งหมดก้อมประมาณ5-6000บาท แล้วก็มาดูที่ของเหลว น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำหม้อน้ำ เปลี่ยนถ่ายล้าง ก็ประมาณ2-3000บาท
ถ้าช่วงล่างก็ โช๊คสปริงรวมๆประมาณ15000+- ส่วนบูทยางช่วงล่างจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนก็ได้ผมยังไม่เปลี่ยนเพราะในรถยังเก็บเสียงได้ดีเลย
ยังไม่มีเสียงให้รำคาญใจ หลักก็ประมาณแค่นี้ครับอยู่ได้อีกนานสัก10ยังไหวแล้วแต่การใช้งานและการดูแล

อาการเสียพิเศษแล้วแต่คัน มี tdc เซ้นเซอร์เสีย รถจะวิ่งแล้วดับ สตาร์ไม่ติดต้องรอให้เย็นแล้วติดร้อนแล้วดับ ตัวนี้ประมาณ1700-2000บาทครับ

สายไฮโดริกต่างๆ ก็ตั้งแต่หลักร้อยถึงพันแต่ไม่ถึงสองพันครับ แค่นี้ก็จบแล้วอยู่ได้ยาวๆ ถ้าไม่โชคร้ายเจอรถไม่ดีเครื่องจะเจ๊งเกียร์จะพัง ผมเลือก
ซีวิคดีกว่า กว้างกว่า แรงม้าดี ปลอดภัยดี ทรงตัวดี ลองดูครับแต่จะเอาไปเทียบกับ นิสสันมาส มันไม่ได้ครับมันคนละ รูปแบบกัน

พวกพัดลมไฟฟ้า พวกนี้แปลงได้ใช้โครงเดิม ของผมเดิมเสียเอา3ประตูใส่เสียไป500 ลมแรงดีกว่าเดิมแต่เสียงดังกว่าเดิมถ้ามายืนหน้ารถ

ราคาข้างต้นแล้วแต่อู่ หรือการหาของด้วยตัวเอง อาจจะได้ถูกกว่านี้ครับ

ถ้าว่ากันด้วยเรื่องขนาดและความปลอดภัยแนะให้ซิวิคครับ ถ้าเรารู้จักรถๆจะอยูกับเราได้นานครับเหมือนหมอเหละครับเขารู้อาการเขาก็รู้โรคเขารู้โรคเขาก็
รักษาได้ ผมก็ศึกษาจาก internet นี้เหละครับหลังอู่ฟันหัวผมยากหน่อย

Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 17:32 น »

380,000 ไม่ใช่เงินจิ๊บๆ ซื้อรถใหม่ดีกว่า อีกอย่าง ถ้าไม่ชอบมาร์ช เงินขนาดนี้ดาน์วแจ๊ส ยาริส หรือมาสด้า2 ได้สะบายๆ เอาว่าผ่อนซัก 72 งวด ดอกเบี้ยประมาณ 3.0% ตกผ่อนเดือนละ 4,100.- (ราคารถใหม่รุ่นแถวๆนี้ ประมาณ 630,000) 6 ปี แป๊บเดียวเอง จะได้บังคับตัวเองให้ตั้งใจทำงานด้วย

Tags:
Guest
dugdig
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 17:39 น »

q*014 เชียร์ civic ค่ะ ภายในสวย สมรรถนะมันต่างกันค่ะ แต่ก้ต้องดูดีดนะค่ะ เพราะเราก้ใช้รถมือสองเหมือนกันแต่ประทับใจมากโชคดีที่ได้รถดีมาขับไม่ค่อยต่างจากรถุใหม่เลย vios เจ้าของเก่าเค้าใช้มาน้อย นี่ก้ปีกว่าแล้วยังไม่เคยซ่อมไรเลย เราว่า มาช เล็กไปอ่ะค่ะไม่สวย civic สวยกว่า ภายในสวยด้วย แต่รถต้องสภาพดีนะค่ะถึงจะซื้อ ถ้าไม่ดีจริงก็รอไปก่อนอย่าใจร้อนเด็ดขาด ถ้าจะเลือกมือสองต้องดูดีดีนะค่ะโชคดีค่ะ

Tags:
Guest
ลองดู
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 17:43 น »

ดูที่การใช้งานและประโยชที่คุณจะนำไปใช้นะครับ รถเก่าใช้ว่าจะไม่ดีเสมอไป ราคามันเป็นแค่หน้ากากที่หลอกเราครับ เอาที่เราใช้งานจริงๆดีกว่า
ถ้าเทียบกันแล้ว เป็นผม ถ้าเงินสดนะ นิสสัน สี่แสนกลาง ผมหาซีวิคสัก 35-380000 แล้วเอาส่วนที่เหลือไปเปลี่ยนอะใหล่ที่น่าจะเสียบ่อยหรือหลักๆดี
กว่าครับคนที่ใช้รุ่นนี้มาเป็น10ปี เขาจะรู้ว่าอะไรจะเริ่มเสียอะไรจะต้องทำ ครับ เหตุผมคือ เคยนั้งนิสสัน แล้วเล็กไปผมคนตัวใหญ่ อัดครอบครัวไปแน่น
เลย แถมกินน้ำมันหนักกว่าเดิมอีกเวลานั้งกันเต็มคัน 1 ล้อเล็ก 2เครืองยนต์เล็ก ต่อให้ประหยัดยังไปแบกน้ำหนักเต็มคันก็เสร็จครับ ลองคิดดูว่า
ตัวเองใช้งานแบบใหนมากที่สุด คิดเพื่อไว้นะครับจะได้ไม่เสียใจทีหลัง จะใหม่หรือจะเก่าไม่สำคัญเท่ากับประโยชน์ที่เราใช้กับมันครับ

Tags:
Guest
new vs old
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 18:32 น »

มองได้2มุมนะถ้าจะเอาชัวร์ก็ต้องรถใหม่ประหยัดกว่ารองรับเชื้อเพลิงตระกูลEแต่ถ้าจะเอามันแบบว่าเอามาโมละก็civicตระกูลเครื่องEKไม่ต้องพูดไปดูมันกัดกะtrueno AE86 ในyoutubeเดะ

Tags:
Guest
EK96
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 18:45 น »

เห็นด้วย แต่ควรลงไปเล่น3drพวกEKดีกว่า ไปหาค่ายพวกspoonน่าจะแรงแบบโครตๆเลย วันก่อนเห็นEKวิ่ง200upแถวเลียบด่วนรามอินทรา

Tags:
Guest
saludchicano
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 19:37 น »

เออไม่ทราบว่าคุนเผปลี่ยนสายพรานไรวา5-6000ของเบนซ์หรอครับ รถญี่ปุ่นมันจาถึงที่ไหน5-6000 มั่วแหละโดนอู่หลอกแล้ว อยากมากก็ไม่ถึงไม่เกิน2500หรอกcivicรุ่นนี้อ่ะ แล้วโช๊คอีก 15000+ช่วงล่าง โช็คนี่จาบอกเอาบุญน่ะ เขามีขายมือสถาพดีๆๆ ไม่เกิน1000-2000ต้นหนึ่งอ่ะ ลูกหมากไรนี่อันหนึ่งแค่ไม่กี่ร้อน ไม่ทำมา15000นี่แพงจัดแหละ ผมที่คุณทำมานี่คงแต่งซิ่งด้วยแหละเลยแพง อย่างว่าcivicรถมันซิ่งนี่นา แต่ถ้ามีเิงิน380000 เก็บมาได้ขนาดนี้อดทนอีกหน่อยจาเป็นไร ซื้อรถใหม่ประมาน4แสนกว่าไม่ก็ออกviosก้ได้อดทนเก็บเงินอีกหน่อยก้ได้แล้ว แต่ถ้ามือ2civic380000นี่แพงมากเลยน่ะพอกะออกแจ๊สมือ2ตัวidsi อีกอย่างแจ๊สปีมันใหม่กว่าน่ะออกแจ๊สดีกว่าสบายสวยด้วย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 21:48 น »

รถมือสองต้องขยันเดิน+ขยันต่อ ต้องมีผู้รู้ไปเลือกด้วย คุ้มนะ งบ3แสนปลายๆนี่เลือกดีๆได้เยอะ อย่าไปยึดติดกับยี่ห้อ ตอนนี้มีพวกบริษัทรับจ้างดูรถมือสองด้วยนิ ลองศึกษาดูสิ เพราะมารช์มานไปต่างจังหวัดแล้วเสียวเวลาจะสวนจะแซงนะ

Tags:
Guest
CIVIC CLUB
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 22:25 น »

ถ้าเอาประสิทธิภาพ ก็ CIVIC ครับ แต่ตาดีได้ ตาร้ายเสีย นะจ๊ะ อาจจะบานปลายหน่อยเรื่อง ซ่อมบำรุง

ถ้าเอาความสบายใจ ก็มาร์ชอ่ะครับ รถใหม่ ไม่จุกจิกมาก

ลองตัดสินใจดูนะคร้าบ

Tags:
Guest
มือสองมาก่อน
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 22:44 น »

มันเทียบกันได้ที่ไหนล่ะ ซีซีก้อผิดกัน รูปทรงอีก ความสะดวกสบายในห้องโดยสาร รถเก่าใช้ว่าจะเสียไปทุกอย่าง คนเล่นรถไม่เป้นมักจะคิดว่าป้ายแดงดี ป้ายแดงเจอเน่าในจากศูนย์เยอะนะครับ คุณปรึกษาช่างดีกว่า แล้วดูเงินคุรเป็นหลัก เงินมีแค่นั้น ก็ศึกษาข้อมูลดีๆ ผมเองก้อซื้อรถทั้งมือสอง มือหนึ่ง มาสี่ ห้าคันแล้ว ยอมรับมือสองคันแรกเสียค่าโง่ไปเยอะ แต่ หลังที่สอง เหมือนได้รถหใม่เลย ไม่มีปัยหาอะไร แล้วป้ายแดงคันใหม่ก้อกำลังออกมาเร็วๆ ผมว่าถ้าเล่นรถให้ถูกนะต้องไล่อันดับไป ยิ่งซ่อมคุณยิ่งเป็นรถ บอกได้แค่นี้แหละ
ปล ผมเล่นรถ จาก สามแสนกว่า มา หกแสนกว่า ยัน ล้านเจ็ด เพระค่อยๆเรียนรู้

Tags:
Guest
ผึ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 01:23 น »

เคยใช้ไดเมนชั่นอยู่พักนึง ขอบอกว่า "กินน้ำมันม้ากกกก" ซื้อมาร์ชดีกว่าคะ เหมาะกับสภาพกรุงเทพในปัจจุบัน
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 08:31 น »

ผมว่าต้องตอบโจทย์ตัวเองก่อนครับว่า รถที่คุณใช้ส่วนใหญ่ใช้ขับเดินทางไป ต่างจังหวัดมากน้อยแค่ไหน + จำนวนผู้โดยสาร ถ้าตอบโจทย์นี้ได้ มันก็คือคำตอบแล้วครับ แต่ประสบการ์ผมจากการใช้แต่รถมือสองมาตลอด ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร อาจจะโชคดีที่ได้ซื้อรถกับเจ้าของดี ดูแลรักษารถตลอด ผมใช้ต่อก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย ผมก็แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ไส้กรองอากาศ แค่นี้เอง ล่าสุดคันที่ใช้อยู่ Accord ขับมา ได้ 40000 กว่าโล ไมล์อยุ่ที่ 165000 กิโล ก็ยังสมบูรณ์ทุกอย่าง แต่ถ้าไมล์ถึง 200,000 โล ผมก็คงเปลี่ยนรถใหม่ หรือไม่ก็ซ่อมเปลี่ยน ตามระยะ แสนกิโล

สรุปขึ้นอยู่กับประสบการณ์ในการเลือกซื้อรถมือสอง + ดวง ครับ ถ้าคิดว่าตัวเองไม่มีดวงโชคดี ก็ซื้อ มาร์ช ไ ปเถอะครับ eieiei q*013

Tags:
Guest
น้านว่าแล้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 09:59 น »

เออไม่ทราบว่าคุนเผปลี่ยนสายพรานไรวา5-6000ของเบนซ์หรอครับ รถญี่ปุ่นมันจาถึงที่ไหน5-6000 มั่วแหละโดนอู่หลอกแล้ว อยากมากก็ไม่ถึงไม่เกิน2500หรอกcivicรุ่นนี้อ่ะ แล้วโช๊คอีก 15000+ช่วงล่าง โช็คนี่จาบอกเอาบุญน่ะ เขามีขายมือสถาพดีๆๆ ไม่เกิน1000-2000ต้นหนึ่งอ่ะ ลูกหมากไรนี่อันหนึ่งแค่ไม่กี่ร้อน ไม่ทำมา15000นี่แพงจัดแหละ ผมที่คุณทำมานี่คงแต่งซิ่งด้วยแหละเลยแพง อย่างว่าcivicรถมันซิ่งนี่นา แต่ถ้ามีเิงิน380000 เก็บมาได้ขนาดนี้อดทนอีกหน่อยจาเป็นไร ซื้อรถใหม่ประมาน4แสนกว่าไม่ก็ออกviosก้ได้อดทนเก็บเงินอีกหน่อยก้ได้แล้ว แต่ถ้ามือ2civic380000นี่แพงมากเลยน่ะพอกะออกแจ๊สมือ2ตัวidsi อีกอย่างแจ๊สปีมันใหม่กว่าน่ะออกแจ๊สดีกว่าสบายสวยด้วย

ผมเลือกของมียีห้อครับมิได้เอาของศูนย์หรือเทียบเคียง ยี่ห้อ amp ในส่วนของสายพาน อีกอย่างผมก็ทราบว่าม้นไม่ถึงแต่มันเป็นจุดที่เปลี่ยนยากเลยต้องให้ช่างเปลี่ยนครับ ราคาข้างต้นนั้นคือสายพานทุกเส้น+เปลี่ยนถ่านน้ำมันเครื่องครับ+ประเก็นฝาวาลล์ เพราะให้เขาเช๊ควาลล์ด้วย
ส่วนโช๊คกับสปริงผมไปที่0แล้วแพงมากมาวรจักรก็ยังแพง เทียบราคาแล้วราคาที่ผมบอกผมเล่น โช๊ค กาเบรีย กับ สปริง โหลด rs หนึบแน่น แต่เตี้ยไปหน่อยครับ มือหนึ่งนะครับ มีอสองไม่กล้าเสียงครับ ตาดีใด้ตาร้ายเสีย เคยเอาโช๊คเดิมไปอัดน้ำมันก็อยู่ได้ไม่นานเพราะกระบอกมันเล็กสักพักก็น้ำมันซึม

ถ้าโช๊คมือสอง ชัวร์ ๆก็ dc5 ถอดจากสปอร์ต อินเทกรา แน่นหนึบเดียวนี้มีรับประกัน แต่ผมขอมือหนึ่งแล้วกัน

ส่วนบูชช่วงล่างผมมิได้กล่าวถึงครับเพราะยังไม่ได้ทำถ้าทำก็ประมาณ ไม่เกิน3000+- เปลี่ยนทุกตัว ได้อัดจารบีเพลาขับด้วยครับ

ผมไม่มีปัญญาซื้อรถใหม่หรอกครับ ผมศึกษมจากคนที่เล่นรุ้นนี้ปัญหาที่เจอและสมัยก่อนที่ไม่สนใจให้เขาฟันหัวบ่อยจนเริ่มทำด้วยตัวเองได้บ้าง
อีกอย่างครับรถมือสองล้นเต๊นท์เลยใช้ทรัพยากรธรรมชาติกันไม่คุ้มเลยครับ สำหรับผมแล้วชิวิตมีไว้เพื่อศึกษาแต่ก็ไม่ได้โง่จนให้เขาหลอกแดกได้
เป็นผมมีตังเป็นล้านผมก็ออกมือสองอยู่ดี เพราะผมรู้ว่าจะต้องทำอะไรบ้าง ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

ผมมิได้แต่งซิ่งนะครับครับแต่ราคาของใหม่เบิก0บางตัวเพิ่มพันสองพันได้ของดีขึ้นใกล้ของแต่งประสิทธิภาพดีกว่าคุณไม่เอาหรือครับ
Tags:
Guest
เอาแล้วไง
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 10:12 น »

สายพานมี3เส้นนะครับ ไทมมิ่งเบล พาวเวอร์ คอมแอร์ โช๊ค ต้นหน้าวรจักร์มือหนี้ง ข้างละ2500 หลัง2200 ไม่รวมสปริง
มือสองใช้แป็บก็พังไม่เกิน6เดือน ถ้าอัดน้ำมันแล้วก็เช่นกัน เพราะตัว2001-2003 กระบอกมันเล็ก
ไม่เหมือน2004ขั้นไปกระบอกจะใหญ่กว่า รุ่นนี้ที่ใส่โช๊คสปอร์ต intraga dc5 ได้เลย แต่2001-2003 ต้องแปลงคอม้านิดหน่อยครับ
อ่านให้ครบก่อนแนะครับก่อนจะเม้น ผมไม่เอาบุญจากคุณหรอกครับ ผมใช้จริง แล้วคุณละใช้จริงหรือเปล่ามาบอกผมนะครับ

ลูกหมากคุณรู้หรือครับรุ่นนี้ใช้กี่ตัว แล้วของวรจักร ของ0 ของamp หรือของแต่ง เนี้องานหรือเนื้ยยางต่างกันแค่ให้ผมไม่ใช้ประเภทสักๆแต่ว่าใส่ๆ
ให้มันวิ่งได้นะครับ

คิดก่อนเม้นนะครับคุณไม่เคยใช้รุ่นนี้ไม่เคยหาอะไหล่รุ่นนี้ไม่เคยหาของรุ่นนี้ อย่ามาอวดเลยครับว่าเก่ง เกรียนครับ ขอบคุณ
Tags:
Guest
Old Man
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 10:39 น »

Honda Civic ดีกว่าครับ ใช้รุ่นนี้อยู่ Vti 1.7 ปึ 2001 เนี๊ยบมากขอบอก ถูกใจทุกอย่าง ลองไปดูในตลาดรถดอตคอมซิ เห็นมีหลายคัน

Tags:
Guest
BERY
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 21 ธ.ค. 10, 01:14 น »

Civic ด้วยคนอาจเป็นเพราะว่าผมใช้อยู่ ES 01 มือสองอยู ตอนแรกกลัวเหมือนกันครับ ไม่ว่าจะเครื่องหรือเกียร์ที่เค้ารำลือ แต่เชื่อไหมว่า ณ เวลานี้
อะไหล่ ต่างๆ ใหม่ + มือสอง + ซ่อม พวกนี้เทียบได้หมดและราคาไม่แพงแล้วครับ อู่เข้าถึงง่ายและที่สำคัญ การดูแลง่ายมากๆ แถมสมรรถนะดีเยี่ยมครับ ผมวิ่งทางไกล เอามาติดแก็ส LPG หัวฉีด จาก 90000 ตอนนี้ปาไป 170000 แล้ว คุ้มมากครับไม่่เคยมีปัญหาอะไรเลย ตอนนี้ผมเตรียมงบไว้ OVERHAUL ทั้งเครื่องและเกียร์หมดแล้วครับ รวมๆก็ประมาณ 25 k - 30k ถือว่าคุ้มมากๆครับ เพื่อนในคลับ ES เพิ่งไปทำมา แถวนนทบุรี เซียนมาก เหมือนรถเพิ่งถอยใหม่เลยอ่ะ q*013 แฮะๆ ที่สำคัญแต่งสวยครับที่ผมชอบมากที่สุด q*020

Tags:
Guest
วี
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 5 ก.ค. 11, 10:10 น »

q*069

ให้เค้าถามเพื่อความสบายใจบ้างเถอะ ใจกว้างหน่อย คนไม่รู้เรื่องรถก็ต้องลังเลธรรมดา....

Tags:
Guest
only
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 25 ต.ค. 11, 13:55 น »

ลองขับทั้ง 2 รุ่นดูก่อนแล้วค่อยตัดสินใจ

Tags:
Guest
เบญ
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 19 พ.ย. 12, 19:07 น »

555555555ที่ผมรู้มานะcivicถึงจะเก่าแต่ความแรงก็เหมือนเดิม

Tags:
Guest
เชียร์
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 21 ธ.ค. 12, 16:19 น »

อยากให้ซื้อEsครับผมก็ใช้อยู่มือ2เหมือนกันก็ไม่มีปัญหาเหมือนพวกข้างบนนะหาช่างที่ไว้ใจไปดูด้วยเช็คประวัติรถด้วยมันก็ได้รถดีมาใช้รถใหม่ผมก็เห็นมันทุบโชว์เยอะไป

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม