หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: งาน Phuket Street Show ถ.ถลาง จ.ภูเก็ต เมื่อเดือนธันวาที่ผ่านมาค่ะ  (อ่าน 2657 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 18:28 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เมื่อช่วงปลายปี 2553 มีโอกาสได้ไปเที่ยวภูเก็ตมาค่ะ เดิมทีทริปนี้เน้นไปกิน! ย้ำ เน้นกินของอร่อยของเมืองภูเก็ตค่ะ เพราะโดยปรกติถ้าไปเที่ยวเนี่ย ก็จะอยู่แต่ในรีสอร์ท กลัวจะไม่คุ้มค่าห้องว่างั้นเหอะ ^^ แล้วก็ไปแหล่งท่องเที่ยวเด่นๆ ทริปนี้เลยกะว่า.. ไปตะลุยๆๆกิน ตามความถนัดดีกว่า

โชคดี ช่วงที่ได้ไปนั้น ตรงกับงานเทศกาล Phuket Street Show พอดีค่ะ งาน Street Show นี้เคยจัดที่กรุงเทพฯ ตรงสวนลุมมาก่อนค่ะ อยู่กรุงเทพฯแท้ๆ แต่ไม่เคยไป ต้องถ่อไปงานนี้ถึงภูเก็ต ฮี่ๆ

งาน Phuket Street Show นั้นมี 3 วันค่ะ 17-19 ธันวาคม เราก็เลยแพลนว่าจะไปกันในวันสุดท้าย คือวันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคมค่ะ หาข้อมูลในเว็บ http://www.phuketstreetshow.com/ ปรินท์ตารางโชว์ไปเรียบร้อย เริ่มกันที่เวทีแรก ใกล้กันกับลานมังกรทองของชาวภูเก็ตนี่ล่ะค่ะ..

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 18:29 น »

จากนั้นก็เดินไปซื้ออุปกรณ์สำหรับช่วยดู อันละ 100 บาทค่ะ เป็นกล้องช่วยดูค่ะ

แต่ในรูปนี้น่าอายไปหน่อยค่ะ นายแบบของเรา ดันแสดงวิธีการดูโดยถืออุปกรณ์ผิดด้านซะงั้น ไม่ได้ถ่ายซ่อมไว้ด้วย อับอาย >_

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 18:45 น »

เวทีแรกที่ไปดูเป็นการแสดงที่ชื่อ Bencha Theartre เป็นการเล่นกายกรรมบนริ้วผ้าค่ะ พร้อมประกอบการเต้น สวยงามมากค่ะ นักแสดงสาวหน้าตาน่ารักเชียว ขณะกำลังเพลินอยู่นั้น ฝน ก็ตกลงมาหนักแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ยเลยค่ะ... คนดูวิ่งหลบฝนตามกำบังกัน ในขณะที่นักแสดงมีสปิริตมากมายค่ะ ไม่รีบร้อน ค่อยๆ พริ้วลงมาจากริ้วผ้า แล้วก็ลงมาในท่าจบอย่างสวยงาม แหม.. ยกนิ้วให้เลยค่ะสำหรับการแสดง Bencha จากประเทศเนเธอร์แลนด์ค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 18:51 น »

หลังจากวิ่งหาที่หลบฝนกันสนุกสนานแล้ว เราก็เริ่มเดินไปเวทีอื่นๆ ดูค่ะ เผื่อมีเวทีไหนใจกล้าแสดงกลางสายฝนบ้าง
แต่ส่วนใหญ่ การแสดงต้องใช้เครื่องเสียงประกอบด้วย ทำให้ส่วนใหญ่ต้องปิดผ้าคลุมกันฝนกันหมดเลย Y_Y

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 18:52 น »

โซนนี้ก็ปิดค่ะ เศร้า q*015

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 18:54 น »

ฝนตกๆ หยุดๆ ค่ะ ทำให้ต้องเดินย้อนไปย้อนมา เพื่อดูว่าเวทีไหนพร้อมแสดงบ้าง ขณะเดินผ่านโซน 2 ค่ะ มีการแสดงด้วยค่ะ ตอนเดิน คนแน่นมาก ทำให้เดินได้ช้า เลยได้แอบดูนิดนึง แห่ะๆ ชุดนี้เป็น Babymime ละครใบ้ขวัญใจคนไทยค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 19:00 น »

เดินจนมาถึงเวทีที่ 6 เวทีสุดท้ายบริเวณลานหน้าพิพิธภัณฑ์ภูเก็ต ไทยหัวค่ะ ชุดนี้ฝนตก แต่ก็ยังเล่นกันได้มันส์อยู่ คนดูก็แอบยืนใต้หลังคาบ้าง ยืนกางร่มบ้าง หนุกหนานค่ะ เห็นนักแสดงมีสปิริตเล่นกลางสายฝน คนดูก็เลยอยากจะยืนตากฝนให้กำลังใจกันค่ะ ชุดนี้ชื่อ Sphircle ค่ะเป็น contact juggling มีนักแสดง 7 คน มี 4 คนที่มาแสดงโชว์ ส่วนอีก 2 คนคอยเล่นเพลงค่ะ ลักษณะเท่าที่เราเห็นคือ เป็นการเล่นเหมือน ฮูล่าฮู้ป ห่วงโตๆๆกว่าปรกติค่ะ แต่แอดวานซ์ด้วยการเข้าไปเล่นทีละหลายคน วิ่งผ่านวงฮูล่าฮู้ปกันไปมา น่าหวาดเสียวมากๆๆ สรุปแล้วประทับใจค่ะ ^^

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 19:05 น »

การแสดงชุดนี้ไม่มีชื่ออยู่ในโบรชัวร์อ่ะค่ะ ^^ แต่เป็นอีกหนึ่งการแสดงที่ได้ดูตั้งแต่ต้นจนจบ (เพราะฝนไม่ตก) ชายผู้นี้ข้อแขนแข็งแกร่งสุดๆ ค่ะ ทรงตัวด้วยข้อแขนของตัวเอง แอบแทรกมุกตลกอยู่เรื่อยๆ ดูเพลินๆ พอจบการแสดงก็เพลินให้ค่าความประทับใจไปค่ะ ^^

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 19:08 น »

นอกจากการแสดงต่างๆแล้ว ยังมีส่วนที่เป็น Walk Act เป็นถนนที่นักแสดงจะเดินโชว์ไปมาแถวนั้นค่ะ ชุดที่เดินตาม ดูต่อ เพราะชอบมาก ชุดนี้ Mime Kazu จากญี่ปุ่นค่ะ เป็นละครใบ้ที่จะลากถังทำความสะอาดติดตัวไปด้วย ทุกครั้งที่ทำความสะอาดอะไรหรือซ่อมแซมอะไรก็จะมี เสียงประหลาดๆ เข้ากับสิ่งที่กำลังทำอยู่ออกมาตลอดค่ะ

ตอนแรกเราก็นึกว่า เสียงนั้นคงจะ set มาแล้ว โดยที่จะทำแค่เท่าที่เสียงมีอยู่ ปรากฎว่าคราวนี้นักแสดงมาเล่นกับผู้ชมด้วย ไม่ว่าจะเล่นอะไร ก็จะมีเสียงตามนั้นจริงๆ ไม่รู้ว่าเสียงออกมาได้อย่างไร น่าติดตามมาก เลยเดินรอบแอบดูที่มาของเสียงค่ะ ใครรู้ช่วยมาบอกทีนะคะ ฮ่าๆๆๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 19:10 น »

ลักษณะของ Street Show เป็นยังไงนั้น ลองอ่านดูจากป้ายที่ถ่ายมานี้ค่ะ เมื่อการแสดงจบ นักแสดงจะเปิดกล่องให้ผู้ชมช่วยสนับสนุนการแสดงเป็นสินน้ำใจเล็กๆ น้อยๆ ตามแต่สะดวกค่ะ

เนื่องจากวันนั้นพอฝนตก เลยต้องเก็บกล้องไป เลยใช้กล้องมือถือถ่ายมา ภาพอาจจะเบลอไปบ้างไมว่ากันนะคะ q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 5 ม.ค. 11, 19:15 น »

งานนี้โดยรวมแล้วเพลิดเพลินมากอ่ะ ถ้าฝนไม่ตกลงมาซะก่อน คาดว่าจะเพลินอยู่หลายเวทีเลยค่ะ
หากงาน Street Show มีจัดขึ้นอีก ที่ไหนก็ตาม ก็อย่าพลาดไปชมกันนะคะ เพลินๆ ทำให้คิดว่า แล้วเราล่ะ ทำอะไรสร้างสรรได้บ้างบนถนนคนเดิน ^^

สำหรับไฮไลท์ของทริป ของกินเด็ดๆ จังหวัดภูเก็ต กำลังตามมาค่ะ
ดองไว้นาน ชักจะลืมรายละเอียดอาหารแล้ว ฮ่าๆ q*020
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 6 ม.ค. 11, 11:34 น »

น่าเพลินดีจัง ขอบคุณสำหรับภาพและรายละเอียด q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 6 ม.ค. 11, 13:32 น »

ไปมาแล้วครับ สนุกดี การจัด งาน ก็เป็นสัดส่วนดี ชอบครับ

Tags:
Guest
coolio
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 7 ม.ค. 11, 09:55 น »

รูปสุดท้าย อ่านภาษาอังกฤษ กับ ภาษาไทย แปลได้งงอะ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม