หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: (SR)(TBA)(Review By ikhong) วัน เวลาที่หมุนช้าๆ ความสุขรอบๆตัวเรา ที่ restdetail  (อ่าน 389 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 22:52 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สวัสดีครับ เพื่อนๆ หลังจากที่ผมได้รีวิว บ้านเตปา ที่พักที่ได้เข้ารอบในโครงการ Thailand Boutique Awards 2011 มาแล้วหนึ่งครั้ง ครั้งนี้ ผมจะมาเพื่อนๆ ทุกคนมาชมที่พักที่ได้เข้ารอบ ในโครงการนี้อีกเช่นกัน ที่พักที่ผมจะพาเพื่อนๆมาชมในวันนี้ ผมเชื่อว่าเพื่อนๆหลายๆท่านคงเคยได้ยินชื่อรีสอร์ตนี้มาบ้างแล้ว นั้นก็คือ rest detail หัวหินครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 22:55 น »

เนื่องจากวันนั้นผมมีงานค่อนข้างเยอะ เลยทำให้ มาถึงที่ rest detail ประมาณ สี่ทุ่มกว่าๆเกือบห้าทุ่ม พอถึงที่ผมก็ได้เช็ค อินเข้าที่พัก โดยแขกที่มาพัก จะได้รับ welcome drink พร้อมสิ่งที่เก๋ กว่าที่อื่นๆ คือ สายรัดข้อมือ น่ารักเส้นนี้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:00 น »

เนื่องจากผมมาถึงค่อนข้างดึก ทำให้ได้ทานอาหารช้า โชคดีที่ครัวของที่นี่ปิดตอนห้าทุ่ม ทำให้เรามีเวลาสั่งอาหารก่อนครัวปิดเพียง ครึ่ง ชั่วโมงแค่นั้นเอง แต่ข้อดีของการมาทานช้า คือ จะไม่มีแขกคนอื่นๆแถวนี้เลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:03 น »

มาดูอาหารที่ผมสั่งคร่าวๆนะครับ จานนี้เนื้อนุ่มมาก แต่สำหรับคนชอบเนื้อที่ไม่สุกมากนะครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:04 น »

อีกจานนึง รสชาติดีไม่แพ้กันเลย ยังมีจานอื่นๆอีกมากมาย แต่ผมขอลงเท่านี้นะครับ เดียวเพื่อนๆจะหิวกันก่อน ^^ อาหารของที่นี่ ทำรสชาติค่อนข้างดีเลยครับ ต้องยกมือให้เชฟ ที่นี่เลยครับ ^^

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:10 น »

มามุมของหวานกันบ้างครับ เสียดายที่ อิ่มจากจานหลักไปก่อนแล้ว เลยไม่ได้ชิมเค้กในตู้เลย …คราวหน้าผมไม่พลาดแน่ๆครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:11 น »

หลังจากทานอิ่มแล้ว ก็เลย เดินย่อยโดยการเก็บภาพมุมต่างๆ ก่อนเข้านอนครับ เริ่มจากสระน้ำก่อนเลย ที่นี่จะมีสระน้ำอยู่ สองสระ นะครับ บรรยากาศ ริมสระน้ำค่อนข้างดีเลยครับ เงียบสงบ ใครมาเล่นน้ำแทบจะเรียกว่าสระส่วนตัวเลยครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:13 น »

อีกมุมหนึ่งของสระน้ำครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:14 น »

มาถึงฝั่ง Lobby จะมีที่นั่ง เล็กๆน่ารัก ไว้ให้แขกที่มาพักมานั่งคุยกัน หรือนั่งรอเพื่อน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:15 น »

ถ้าเพื่อนๆมากันเยอะๆ มุมนี้คงเป็นมุมนั่งคุยกันสนุกสนานน่าดู

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:17 น »

และแล้วก็มาถึงหน้าห้องพัก ผม เลขหน้าห้องนี้ห้ามเอาไปแทงหวยกันนะครับ ^^

add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:19 น »

ห้องที่เราพัก เป็นห้อง horizon ถ้าใครเคยมาพักที่นี่คงจะชอบห้องนี้กันอยู่ไม่น้อย ภายในห้องพักค่อนข้างกว้างเลยครับ ภายในจัดเป็นสัดส่วนค่อนข้างดี ทีวีหันวางมองได้ถนัด ผมเคยไปพักที่นึง ไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ ทีวีเค้าดัน หันเข้าข้างเตียง เวลาดูลำบากมากครับ ผมชอบหมอนที่นี่ครับ หมอนใหญ่นุ่มสบาย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:21 น »

มุมโต๊ะหนังสือ สำหรับคนหอบงานมาทำ ก็นั่งทำงานสบายๆ จุดเด่นของห้องนี้อีกอย่างคือ มีลำโพงสำหรับเสียบ ipod iphone ไว้ฟังเพลง ส่วนถ้าใครไม่มี เราสามารถ ขอยืมทาง รีสอร์ตได้เลยครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:24 น »

ห้องน้ำ ใครว่าไม่สำคัญ ผมเชื่อว่า เพื่อนๆหลายคนไปเที่ยว คงไม่ชอบห้องน้ำเละ น้ำนองหรอกครับ ที่นี่ห้องน้ำแยกเป็นสัดส่วนได้ดีมาก ห้องอาบน้ำห้องนึง ห้องน้ำห้องนึง และมุมอ่างล้างหน้า ก็มุมนึง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:26 น »

ภาพเต็มๆของห้องน้ำ ครับ ประตูห้องน้ำสามารถเปิดเลื่อนได้หลายทาง จะเปิดโล่ง ก็ได้ หรือ ปิดให้มิดชิดก็ได้ครับ ^^

add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:29 น »

ก่อนนอน ผม ตั้งนาฬิกาปลุกเพื่อจะตื่นในตอนเช้า มาชมพระอาทิตย์ขึ้นจากหน้าห้องพัก …6โมงเช้าเสียงนาฬิกาปลุกดังขึ้น แต่ตัวผมยังไม่ตื่นดีเลย ไม่รู้เพราะความตั้งใจหรือเปล่า เลยทำให้ สองเท้าพาร่างง่วงๆ ออกไปเจอท้องฟ้ายามเช้า

add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:31 น »

แค่เพียงเปิดม่าน ผมก็ได้รู้ว่า ความสวยมันก็แค่ม่านห้องนอนกั้นไว้เท่านั้นเอง ผมได้แต่จินตนาการว่า ถ้าใครได้ตื่นมาตอนเช้า นอนแช่น้ำพร้อมดูพระอาทิตย์ขึ้น จะทำให้เช้าของเค้าสุขแค่ไหน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:33 น »

แสงอาทิตย์ กำลังขึ้นขอบน้ำ ดวงเล็กๆไกลๆ แสงสีเหลืองแดง กระทบกับน้ำ เวลานี่ยากที่จะบรรบายจริงๆครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:36 น »

เช้านี้ ก็ทำให้ผมยิ้มได้ตลอดทั้งวันแล้วครับ ต้องขอบคุณขาคู่น้อยของผม ที่ทำหน้าที่ได้ดีกว่าสมองสั่งการ พาตัวผมมาชมแสงสวยๆ ยามเช้า ที่หัวหิน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:38 น »

แสงเริ่มลอดเข้ามาความสว่าง ของวันใหม่ ผมขอพักวางกล้องไปแช่น้ำ ซักพัก เก็บความประทับใจทางร่างกายก่อนลาจาก

add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:40 น »

โซฟาที่มุมห้องค่อนข้างกว้างมากครับ ใครจะมานั่งเล่นหรือนอนเล่นก็ได้ครับ แต่เมื่อคืนผมลองนอนดูแล้วครับ นุ่มจริงๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:41 น »

ออกมาเก็บภาพเล่นอีกครั้ง มองไปที่ตึกข้างๆ ที่การตกแต่งและขนาดห้องคงเท่าๆกับห้องที่ผมพัก เลยเอามุมด้านข้างมาให้เพื่อนๆ ชม

add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:43 น »

หลังจากเล่นน้ำเสร็จแล้ว บวกกับ เดินทางรูปเล่นในห้อง ซักพัก อยู่ๆเสียงท้องร้องของผมก็เริ่มส่งเสียง ผมเลยมองดูนาฬิกา ทำให้ได้รู้ว่า นี่มันจะสิบโมงแล้วนี่น่า พอเห็นเวลาล่วงเลยมาแล้ว ก็รีบลงมารับประทานอาหารเช้าของวัน ที่ห้องอาหาร ที่นี่

add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:44 น »

อาหารเช้าของที่นี่มีหลายมุมครับ มีมุมขนมปัง มุมกาแฟโบราณ มุมผลไม้ ส่วนอาหารหลัก จะมีพนักงานมาบริการ ถึงโต๊ะเลยครับ ส่วนที่ผมชอบ คงเป็นมุมกาแฟโบราณครับ เพราะจัดวางแบบไทยๆ ดูน่าดื่มมากๆ ครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:46 น »

หลังจากทานเสร็จ ผมก็ลงมาเดินเล่น รอบๆรีสอร์ตอีกครั้งนึง ก่อนที่ผมจะเช็คเอ้าท์ ออกจากที่พัก ทำให้ผมพบว่ารีสอร์ตนี้มีมุมน่ารักน่ารักอยู่หลายมุม ทั้งมุมริมทะเล มุมนั่งเล่นต่างๆ สำหรับคนมาเป็นคู่คงจะชอบไม่น้อย ที่สำคัญ ความสะอาดของที่นี่เรียกว่าดีมากเลยครับ เดินไปทางไหน ไม่เจอเศษขยะ เลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:47 น »

ที่นี่มี ร้านค้าเล็กๆ สำหรับคนติดที่สนใจของใช้ต่างๆ มีทั้งสบู่ เสื้อ กระเป๋า ที่สำคัญมีลายลิงน้อยน่ารักน่ารักแปะอยู่ ยิ่งเพิ่มความอยากได้แก่คนซื้อมาก ขึ้นไปอีก ^^

add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:48 น »

หลังจากเดินเข้าร้านค้าดูของเสร็จ เดินออกจากร้านมา เราก็จะเจอห้องสปาเลย ผมจึงขอเดินเข้าไปชมห้องสปาของที่นี่ ว่า เป็นยังไง เผื่อเพื่อนๆคนไหนสนใจจะมาใช้บริการ ครับ ห้องสปาของที่นี่ เป็นแบบเรียบๆ สบายๆ เน้นโทนสีขาว เสียดายวันนั้นผมมีไปพักที่อื่นต่อ ไม่งั้น อาจจะได้ลองใช้บริการดู

add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:49 น »

มาถึงโซนสระว่ายน้ำช่วงเวลา สายๆ ยังคงสงบ เสียงคลื่น ก็ยังดังสลับกับสายลม ผมว่ามุมนี้ ไม่จำเป็นต้องมาเล่นน้ำแค่ มานั่งพักฟังเสียงคลื่นก็เพียงพอแล้ว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:51 น »

อีกมุมนึงของสระว่ายน้ำครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 15 ต.ค. 11, 23:53 น »

เสียดาย ถ้าครั้งหน้าผมได้มีโอกาสมาพัก อีกครั้ง ผมคงจะมานั่งเล่นตรงนี้ตอนเย็น มองตะวันลับขอบฟ้า และยื่งหากถ้าวันนั้นมาถึงผมมีคนข้างกายเหมือนคนอื่นเค้า มุมนี้คงจะทำให้ ผมมีความสุขกับคนที่ผมรักเป็นแน่แท้

สุดท้ายขอบคุณเพื่อนๆที่แวะมาชม แวะมาทักทายกันนะครับ ^^

ข้อดีของที่พัก
เงียบสงบ เป็นส่วนตัว
ได้เห็นวิวสวยๆ ตอนเช้า
บริการค่อนข้างดี
พื้นที่สะอาด

ข้อเสีย
ราคา ยังค่อนข้างสูง
ถ้ามาช่วงน้ำขึ้นอาจจะไม่เจอหาดทราย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 17 ต.ค. 11, 06:23 น »

q*062q*062

Tags:  ความสุข หมุน 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม