หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: มาดูกัน! มี 300 บาท ไปตลาดยุคนี้ ซื้ออะไรได้บ้าง  (อ่าน 54062 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 16:05 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 

โดย : กฤษณา ไพฑูรย์

การทะยานขึ้นของราคาน้ำมันในตลาดโลกอย่างดึงไม่หยุดฉุดไม่อยู่

อีกไม่นาน คนไทยจะได้เติมน้ำมัน 50 บาทต่อลิตร

ไม่นับรวม นโยบายการค่อย ๆ ปรับขึ้นของราคาแอลพีจี และก๊าซเอ็นจีวี

ส่งผลให้ราคาข้าวของเครื่องใช้ทั้งสินค้าอุปโภค บริโภค รถโดยสารประจำทาง

ต่างทยอยปรับราคาเพิ่มขึ้น ๆๆๆ !!

ขณะที่ค่าเงินบาทในกระเป๋าของเราดูเหมือนจะมีมูลค่าลดลง ๆๆๆ !!

ตามภาวะเงินเฟ้อที่พุ่งสูงขึ้นเช่นกัน

ดังนั้น วันนี้เราลองไปค้นหาคำตอบกันดีกว่าว่า


"กำเงิน 300 บาทไปจ่ายตลาดบ้าน ๆ ย่านถิ่นคนเดินดินกินข้าวราดแกง...จะเป็นดัชนีชี้วัดอะไรได้บ้าง?? ในไทยแลนด์ แดนสยาม...ตามไปดูกัน



ที่มา http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1330081888&grpid=01&catid=&subcatid=

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 20:17 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
รัฐบาลมัวแต่เอาอยู่มั่ง...ความจริงที่ลิ่วล้อแม้วรับไม่ได้..
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 20:27 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
รัฐบาลมัวแต่เอาอยู่มั่ง...ความจริงที่ลิ่วล้อแม้วรับไม่ได้..


คิมขอคำจำกัดความของคำว่า เอาอยู่ ในความเข้าใจของคุณได้มั๊ยคะคุณintervintion q*032

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ไข่
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 21:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ถ้าทำตัวพอเพียง มันก็เพียงพอครับ
ถ้าไม่พอเพียง มีเท่าไหร่ ก็ไม่เพียงพอครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 21:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คิมขอคำจำกัดความของคำว่า เอาอยู่ ในความเข้าใจของคุณได้มั๊ยคะคุณintervintion q*032



ต้องขออภัยด้วยครับไม่สามารถตอบตรงนี้ได้..





noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 08:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

กินชะหรู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 12, 08:49 น โดย Hotdevilmean » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
arty
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 08:47 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อยู่ที่ ตลาด ว่าขายที่ไหน ก็แตกต่างกันไป ค่าเช่าที่ในตลาดใน กทม แพงจะตาย ไป แม่ค้าก็ต้องขายแพงตาม อย่างเราอยู่ระยอง ซื้อกับข้าวที่ ถ้าซื้อ ตลาดในเมืองระยอง แม่แดง ก็ถูกหน่อยแต่เดินแฉะ ถ้าเดินโล่งแบบเอกชนก็ ตลาดสตาร์ระยอง แต่ขายผักโครตแพง สรุปซื้อนอกเมือง ตามตลาดนัดถูก ตอนนี้ซื้อตามรถกับข้าวมาถึงบ้านถูกเหมือนกันไม่ต้องขับรถออกไปซื้อ มาตอน 7 โมงทุกวัน กำเงิน 200 บาท ซื้อหมูบดกะตับ 70 บาท พริก 10 บาท กะเพรา 5 บาท มะนาว 2 ลูก 10 ขึ่นช่าย ต้นหอม 10 บาท วุ้นเส้นต้นสน 20 บาท คนอร์ 10 บาท ลูกชิ้นใน 7 หมู 25 บาท = 160 ผัดกะเพรา จานเบ้อเริ่ม ต้มจืดวุ้นเส้น เดินไปซื้อไข่ไก่แผง เบอร์ 0 = 107 บาท ทอดไข่ดาวเพิ่ม ไข่อยู่ได้ครึ่งเดือน q*077

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
น้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 09:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

กินกี่คนละน่ะกินทั้งวันยังไม่หมดเลย เวอร์สะไม่มี กินมื้อเดียว 300 เลยหรอ ทำกับข้าวกินทั้งบ้านแค่ 50 บาทเองตั้ง 3 คน คนกรุงอย่างนี้เรียกกินทิ้งกินขว้าง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เจเจ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 09:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ตอนเช้าซื้อเข้าเหนียวหมูปิ้ง 40 บาท หมู 6 ไม้ ข้าวเหนียว 2 ห่อ ( 2 คน)
เนื้อหมู 50 บาท
ปลาทู ครึ่งโล 50 บาท
แตงกวา 10 บาท
ขนมอีก 20 บาท
ผลไ้ม้ แตงโม อีก 30 บาท
ไม่รวมข้าวสาร และเครื่องปรุงรส น้ำปลา น้ำมันพืช ที่มีติดบ้านอยู่บ้าง
นี่คือค่ากับข้าวใน 1 วัน ยังไม่รวมค่าใช้จ่ายจิปาถะอื่น ๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ลูกสาวแม่ค้า
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 09:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ของขายแพงขึ้นอยู้กับพื้นที่คนกรุงเทพจะโดนหนักซะส่วนใหญ่ แม่เราขายผักเกือบสิบก็เห็นความเปลี่ยนแปลงตลอด ราคาจะให้ถูกเท่ากับสิบปีที่แล้วก็คงไม่ได้ บางอย่างต้องปรับบ้างขึ้นบ้าง แต่เรื่องน้ำมันก็มีปัญหา บางอย่างก็ขึ้นตามกระแส ยิ่งมีกระแสการขึ้นราคาคนที่อย่างขาบก็คอยจ้องจะขึ้นบ้าง มันแย่ตามสมัยรัฐบาลเอาอยู่ตลอด ชาวบ้านตาดำก็ซวยไปหมดยังถัาปรับตัวประหยัดขึ้น ทำกินเองก็คงไม่อดตาย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ถ้าตามต่างจังหวัด
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 09:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เราโชคดีไปอย่างที่บ้านลูกผักสวนครัวเอาไว้รอบๆบ้าน ไม่ต้องไปซื้อเขา ประหยัดไปอีกเเบบ จะซื้อก็เป็นจำพวกเนื้อเท่านั้น อยู่เเบบเศษฐกิจพอเพียง เเต่ก็เข้าใจคนในกรุงค่ะ อะไรก็เเพงเอาๆ เข้าใจค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
พอเพียง
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 10:33 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผมไม่ได้อยู่รัฐบาลและฝ่ายค้านนะครับ
แต่ผมว่าผู้ทำ คลิป VDO นี้ลืมคำว่าพอเพียงไปหรือเปล่าครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
Koh
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 10:54 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เฉย ๆ เพราะว่า ของราคาก็พอกับ รัฐบาลก่อน
เป็นคนจ่ายตลาดเองเกือบทุกวัน q*070

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ว่าไปตามกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 11:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ขนาดข้อ 1 ไปซื้อตลาดใกล้บ้านแล้วนะครับ ไม่ีต้องเสียค่ารถค่าน้ำมัน
ยังปาไป300แล้ว น่าจะกินกันเป็นครอบครัวสองคนขึ้นไปนะครับ

คนทำคลิปนี้เป็นอยู่ในเครือมติชน รึเปล่าครับ
อย่าลืมนะครับว่ามติชนเขาเชียร์รัฐบาลอยุ่
แล้วจะมาดิสเครดิทกันเองทำไม ยกเว้นแต่ว่าเขาเดือดร้อนจริงๆเท่านั้น

ส่วนพวกทีี่เขียนข้างบนนะ พวกโสดรึเปล่าครับ
อย่าลืมนะครับพวกมีครอบครัวค่าใช้จ่ายจะเพิ่มขึ้นอีกเท่าตัว
แถมยังทวีคูณอีก
แต่รัฐบาลคงไม่เดือดร้อนหรอก รวยๆกันทั้งนั้นนี่
น้องคิมก็คงรวยด้วยนะเนี้ย ถึงไม่เดือดร้อนเหมือนคนอื่นเขา
q*027

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ก๊อป
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 11:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ไม่ต้องใช้คำว่าพอเพียงหลอกครับ ผมเพิ่งไปซื้อมะละกอมาจะทำส้มตำ

ที่ตลาดเดียวกับ ราคาที่ซื้อตอนปีที่แล้ว ตอนนี้ซื้อน้ำหนักพอๆกัน ราคาขึ้นมา3เท่า
พริกปีนี้ซื้อ10บาทได้ไม่ถึงครึ่งของปีที่แล้ว(ปีที่แล้วซื้อ5บาท) แพงกว่าแถมจำนวนน้อยกว่า

พวกเสื้อแดงก็มักจะเล่นงี่เง่าออกมาบอกว่าโง่ที่ซื้อของแพง แต่ถามจริงเหอะตลาดมันขายราคานี้แล้วจะให้ไม่ซื้อ จะได้อดตายหรือไง

อย่างข้าวแกงที่แถวออฟฟิต ปีก่อนกิน 25 ตอนนี้ขึ้นมา 30 คนขายก็บอกว่าราคานี้เค้ายังได้กำไรน้อยกว่าขายปีที่แล้วอีก แล้วถ้าไม่ให้ผมกินแถวออฟฟิตอย่างที่แดงแถไป จะให้ผมนั่งรถไปหากินไกลๆหรือไง จะแถน่ะหัดดูบ้างว่าไม่ใช่ทุกคนที่สามารถไปหาแหล่งซื้อราคาถูกไกลๆได้

แล้วราคา25ขึ้นเป็น30 เนี่ย มันขึ้นมาตั้ง 20% แต่เงินเดือนผมขึ้นจาก 13,500มาเป็น 15,000บาท (ถ้าได้ขึ้นนะ) มันขึ้นแค่ 11% เงินเดือนขึ้นน้อยกว่าค่าใช้จ่าย แล้วจะอยู่ยังไง

ปล. ที่ว่า15,000นี่คือถ้าได้ขึ้น แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ขึ้นนะรออยู่เหมือนกันว่าจะได้ขึ้นป่าว

ส่วนลูกจ้างรายวันที่เป็น คนคุมตอกเสาเข็มที่ทำงานที่เดียวกัน แต่ก่อนได้วันละ 270 ปีนี้ทำหัวหมอเรียกร้องจะเอา300 หัวหน้าเค้าก็บอกว่า300ให้ไม่ได้ได้เท่าเดิม มันลาออก กะจะไปหางานใหม่ที่ให้300 ร่วม2เดือนแล้วตอนนี้ยังตกงานอยู่ อีกคนไม่ลาออกแต่ก็บ่นตลอดว่าจะอยู่ไงเพราะได้วันละ 270แต่ต้องดูแลเมียที่ท้องอยู่ทำงานไม่ได้ แล้วเดี๊ยวคลอดออกมาก็ต้องมีค่าใช้จ่ายของลูกอีก จะได้อดตายทั้งบ้านก็ปีนี้ละ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 11:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*033q*033q*033 เมื่อวานไปซื้อแกงเลียง " วิญญาณกุ้ง "มากิน
ทำไมถึงเรียกว่า " วิญญาณกุ้ง "นะหรือ ก็มันไม่มีกุ้งเลยแม้แต่ตัวเดียวไงล่ะ
มีแต่ผัก แถมถุงตั้ง 30 บาท กินไป 3-4 คำ เททิ้ง มันจืดมากกกก...ขอบอก
แถมต้นทุนในถุง มันก็คงไม่เกิน 10 บาทแน่นอน คิดกันเอาเองนะพี่น้อง
มาบ่นกับเราว่าขายของไม่ค่อยดี ของเหลือบานเลย คุณเรารึ อุตส่าห์ช่วยซื้อ
เพราะสงสาร แต่พอซื้อมาแล้ว มันก็เป็นอย่างที่บอก แล้วอย่างนี้ใครเค้าจะ
ไปซื้อกิน ซื้อแค่ครั้งเดียวเท่านั้น ครั้งหน้าคงไม่ไปซื้อให้เจ็บใจซ้ำสองหรอก
ขายแพง ปริมาณน้อย และด้อยคุณภาพ ครบเซ็ตอย่างนี้ ใครไปซื้อซ้ำสอง
ก็ไม่ใช่คนแล้วล่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
ez1
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 11:47 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

โอ๊ยยย อยากขำทำมาได้...บอกว่าอยากกินอาหารระดับโรงแรม 5 ดาว4-5อย่าง แต่ใช้เงิน 3 ร้อยเนี่ยนะ555

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
พอเพียง
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 11:50 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อยู่กันกี่คนอ่ะ ทำซะหลายอย่างเชียว ไม่รู้จักคำว่าพอเพียง กินซะเยอะอย่างนี้ต่อให้ได้ค่าแรงขั้นต่ำวันละห้าร้อย ก้อไม่พอใช้หรอก q*077q*077q*077

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เว่อร์เกิน
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 11:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อยากถามว่าในถุงแรกที่บอก90บาทแล้ว คุณซื้อน้ำมัน น้ำปลา และเครื่องปรุงอื่นๆ แล้วคุณใส่ทั้งหมดในมื้อเดียวหรือเปล่าครับ คุณจะมาบอกเมื้อเดียว300มันไม่ถูกครับ อย่างนี้มื้อละ1,000 ก็ได้ครับ เล่นซื้อวัตถุดิบมาใช้หลายมื้อแต่มารวมราคาอยู่ในมื้อเดียวอย่างนี้สอบตกครับ ขายของคุณซื้อข้าวมา1ถัง ขายไป2กิโลแต่คิดราคาที่จ่ายเงินไป1ถัง เจ๊งครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 12:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

300 อยู่ได้ครึ่งเดือน ก็กินแต่มาม่า แต่ใครจะไปกินได้คะทุกมื้อทุกวัน q*069

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
ez1
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 12:06 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 


หล่อน ข้าวที่ทำงานฉันนะ 35 บาทตั้งแต่3ปีที่แล้วแล้วย๊ะ พริกฉันซื้อ 10บาทยังกินไม่หมดเลยตากแห้งเก็บไว้ได้เป็นปี ส้มตำฉันก็ 25 บาทไม่ต้องลงทุนไปซื้อมะละกอมาตำเองให้เหนื่อยเมื่อยตุ้ม มะละกอ1 โลแค่ 3-4บาทไม่แพงหรอกเธ๊อ เวลาเธอจะทำกับข้าวจะทำส้มตำต้องซื้อ ทั้งน้ำปลา น้ำตาล ผงชูรส ดีนะไม่ซื่อครก กะสากด้วย เมนูนี้จะได้ปาเข้าไป5-6ร้อยบาท ซื้อแบบครบทุกอย่างที่บ้านไม่มีเลยหรือย๊ะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 12:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คิมขอคำจำกัดความของคำว่า เอาอยู่ ในความเข้าใจของคุณได้มั๊ยคะคุณintervintion q*032



K542 มีรอยหยักของสมองน้อยไปหน่อยหรือเปล่า?
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
zole
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 12:19 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
รัฐบาลมัวแต่เอาอยู่มั่ง...ความจริงที่ลิ่วล้อแม้วรับไม่ได้..
ลิ่วล้อแม้วรับได้อยู่แล้ว เพราะได้เงินได้ตำแหน่งที่ปรึกษากันกระเป๋าบาน
ของแพงก็จ่ายไหว ก็เงินภาษี64ล้านคนเลี้ยงพวกเขาอยู่ และมั่นใจ15ล้านคะแนนเอาอยู่
ต่อให้ของแพงแค่ไหนก็ยังเป็นลูกไก่ในกำมืออยู่ดี ไม่มีทางเลือก ปชป หรือปฏิวัติ หรือชุมนุมประท้วงขับไล่
เพราะความเชื่อสีแดงซึมลึกโรงเรียนแม้วเรียบร้อยแล้ว

วิธีแก้ ก็ปลูกผักสวนครัวเอง เลี้ยงไก่เอาไข่ ทานพวกเนื้อน้อยลงลดอ้วน
และกินแกงจีดโครงไก่ต้มเปลือกฟัก หรือกินข้าวคลุกพริกน้ำปลา เอาปลามาแขวน มองมันเวลากิน ใช้ความรู้สึกว่าเราได้กินมันให้แรง ก็จะอร่อยได้
กินแบบนี้ 300บาทต่อวันก็พอจ่ายค่าที่พัก อาหาร มีเก็บอีกต่างหาก
เห็นสัจธรรมหรือยัง ว่าที่หาเสียงกับความเป็นจริงมันสวนทางกันอยู่
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 12:33 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เลือกกินแต่ของดีๆ300กินมื้อเดียวเหรอถ้าไม่รู้จักพอเพียงก็ถือว่าใช้ชีวิตแพงทุกวันนี้แกงถุง20ข้าว3ถ้วย10 อิ่มจะต่อขนมหวานก็ได้ ตลาดสำโรงมีนะถุง5บาท รวม35 นอนหลับสบาย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ก๊อป
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 12:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
หล่อน ข้าวที่ทำงานฉันนะ 35 บาทตั้งแต่3ปีที่แล้วแล้วย๊ะ พริกฉันซื้อ 10บาทยังกินไม่หมดเลยตากแห้งเก็บไว้ได้เป็นปี ส้มตำฉันก็ 25 บาทไม่ต้องลงทุนไปซื้อมะละกอมาตำเองให้เหนื่อยเมื่อยตุ้ม มะละกอ1 โลแค่ 3-4บาทไม่แพงหรอกเธ๊อ เวลาเธอจะทำกับข้าวจะทำส้มตำต้องซื้อ ทั้งน้ำปลา น้ำตาล ผงชูรส ดีนะไม่ซื่อครก กะสากด้วย เมนูนี้จะได้ปาเข้าไป5-6ร้อยบาท ซื้อแบบครบทุกอย่างที่บ้านไม่มีเลยหรือย๊ะ
เฮ้อ พูดกับคนที่อ่านไทยไม่ออกเนี่ยมันเหนื่อยนะ

ผมก็บอกอยู่ว่า แหล่งซื้อมันคนละที่กัน ที่คุณบอกพริกบ้านคุณ10บาทกินไม่หมดมันก็แถวบ้านคุณ คุณจะให้คนอื่นถ่อไปถึงบ้านคุณซื้อหรือไง ตลาดแต่ละเขตก็มีราคาของเค้าอยู่เพราะค่าขนส่งค่าเช่าค่าจ้างและอื่นๆ จะให้ทุกตลาดราคาเดียวกันน่ะมันในฝันคุณแล้ว

แล้วที่บอกค่าข้าวที่ทำงานคุณ35มาตั้งกะ3ปีก่อน มันก็อ้างอิงไม่ได้เพราะที่ทำงานผมแม่ค้าเค้าก็ไม่ได้หวังกอบโกยโดยไม่ดูคน เค้าขาย25มาโดยตลอดจนถึงปีที่แล้ว และตอนนี้เค้าบอกว่าค่าของต่างๆแพงขึ้นมาก เค้าขาย30น่ะเค้ายอมลดกำไรที่เค้าจะได้ เพราะรู้ว่าที่ทำงานแถวนั้นเค้าไม่ได้เพิ่มเงินเดือนให้ลูกน้อง

พริกบ้านคุณ10บาทเก็บได้เป็นปี ผมก็ไม่รู้นะว่าบ้านคุณไปอยู่ในทุ่งนาแถวใหนแต่ที่ผมซื้อน่ะเมื่อวานก่อน 10บาทได้ไม่กี่เม็ด ไม่กี่เม็ดจริงๆ กินวันเดียวหมด ปีที่แล้ว 5บาทได้มากกว่าปีนี้เป็นเท่าตัว คุณอาจกินส้มตำถุงละ 25 แต่แถวบ้านผมมันขายถุงละ50 แล้วจะให้ผมซื้อกินอีกเหรอ อยากให้หมดเนื้อหมดตัวกันมากใช่มั๊ย ถ้ามันซื้อได้ถูกผมคงไม่บ้าจี้ไปซื้อมาทำเองหลอก

จะแถทั้งทีน่ะหัดอ่านให้เข้าใจบ้างว่าคนอื่นเค้าพูดอะไรอยู่ ไม่ใช่แถข้างๆคูๆแบบนี้ อย่าทำเป็นพวกอ่านไทยไม่ออก โง่แล้วอวดฉลาด แล้วทีเรื่องเงินเดือนเพื่อนผมนิปิดปากเงียบเชียว แถไม่ออกละซิคนเสื้อแดง
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
นัน
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 12:54 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ตอนที่ ปชป เป็นนายกนะ แม่ค้าส้มตำพวกเสื้อแดงมันป่นบอกของแพงอยากดูมันตอนนี้มันจะบ่นยังไงสำนึกมั๊ย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ขำดี
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 13:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คำว่าถูกหรือแพง มันต้องมีมาตรวัดที่แน่นอน จากสภาพแวดล้อมเดียวกันในการเปรียบเทียบ ในช่วงเวลาที่ต่างกัน

หยุดเถียงเรื่อง กินหรู กินไม่พอเพียง กินกี่คน เพราะว่ามันต่างสภาพแวดล้อม แต่ละบ้านแต่ละครัวกินไม่เหมือนกัน การที่ปรับค่าแรงขึ้นต่ำเพื่อยกระดับคุณภาพชีวิต ไม่ใช่ปรับเงินแล้วต้องคุณภาพชีวิตเหมือนเดิม แล้วมันจะต่างกันยังไง อธิบายยากแล้วแต่ว่าใครจะเข้าใจไปในทางไหน

ส่วนตัวผมรายได้สูง แต่ของแพงขึ้นจริงๆ จากมาตรฐานการใช้ชีวิตเดิมๆ มานานแล้ว อาหารตามสั่ง ไข่ดาวฟองละ 10 บาท ที่ขึ้นราคาไปตั้งแต่น้ำท่วม ตอนนี้นี้น้ำลดไปแล้วแต่ ไข่ดาวยัง 10 บาท ไม่ลงเอาความจริงมาพูดกันเหอะ อย่าได้เอาถิฐิ มาพูดกัน มาลองกินกันดู บางแสน จ.ชลบุรี ผมอยู่นี่มานานมากแล้วครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 13:21 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผมว่าต้องดูด้วยว่า ครอบครับมีกันกี่คน ดูลักษณะการซื้อมาทำแล้ว 4อย่าง มีได้หลายตัว ตกอยู่น่าจะประมาณ 6-7 คนได้ต่ออาหาร 1 วัน ซึ่งถ้าเฉลี่ยแล้ว ก็คนละ 40-50 บาท/วัน/คน และยังมีของเหลือจากวันที่ซื้อมาอีก เช่น น้ำปลา กุ้งแห้ง และอื่นๆอีกหลายอย่าง ซึ่งถ้าลองคิดดูแล้ว ราคาที่ไม่ได้แพงมากมายอะไรเลยนะครับ เพราะถ้า 6-7 คนไปซื้อข้าวแกง ถุงละ 20-25 บาท วันนึงตกเฉลี่ย คนละ 3 ถุง/วัน ก็ปาไปคนละ 60-75 บาท/คน/วันแล้วนะครับ อยากให้มองให้มุมกลับครับ^^

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
ez1
add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 14:00 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ก๊ากส์ๆๆๆๆ จะว่าคนอื่นอะหัดตักน้ำแล้วส่องดูดัวเองก่อนก็ดีนะ ถ้าจะบอกว่าต่างที่ต่างราคา ต่างถิ่นต่างถูกต่างแพง แล้วแกจะมาบนทำไมว่ามันแพงเป็นเพราะใคร แล้วจะมาแถทำไมว่าข้าวของแพง แพงแต่บ้านแกก็จะบอกว่ามันแพงงั้นหรอ ที่อื่นเขาบอกว่าถูกแกก็บอกว่าบ้านแกแพง ไม่รู้ว่าใครแถมากกว่านะ หัดลืมตาดูที่อื่นหน่อยเถอะไม่ใช่อยู่แต่ในกะลา ถ้าราคาแพงทั้วไทยเขาถึงแรกว่าแพง แต่ถ้าแพงแค่พื้นที่บ้านแกเขาเรียกว่าค้ากำไรเกินควร
บ้านแกแพง น้ากุถูก จะเรียกว่าข้าวของแพงหรือเรียกว่าถูกย๊ะ โง่แล้วโชว์สมองน้อยนิด ถ้าแกไม่มีปัญญาไปหาซื้อที่มันถูกแกก็กินของแพงๆไปเถอะ
อย่ามาโง่ซื้อมะละกอไปตำส้มตำกินเองเลย เพราะใครๆกฌรู้ว่าการซื้อของไปทำกินเองแพงกว่าการที่ซื้อสำเร็จถ้ามีคนกินน้อยคน แต่ถ้ากินเยอะทำเองจะถูกว่าและปริมาณได้เยอะกว่า...อย่าแถนะจ๊ะบอกตัวเองเหอะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
ez1
add
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 14:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อีกอย่างไม่ต้องไปพูดถึงหรอกว่าครอบครัวมีกี่คน

ค่าแรง 300

ครอบครัว1 มี 3 คน
ครอบครัว2 มี 5 คน
ครอบครัว3 มี 10 คน

ถ้าจะเอามาเปรียบเทียบว่าทำงานคนเดียวครอบครัวจะอยู่ยังไงถ้าไม่พอก็อดตายไปเถอะ มีเยอะคนแต่ไม่ช่วยกันทำมาหากิน มีน้อยก็ต้องกินน้อยเป็นปกติ จะบอกได้ไงว่าไม่เกี่ยวกับคำว่าพอเพียง หรือจำบอกว่าทำงาน 1 คน ต้องให้บริษัทจ่ายเพิ่มค่าลูกค่าเมียงั้นหรอ อย่ามาปัญญาอ่อน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
geo
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 14:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

มี 300
ไป Maxvalue
ไข่ 10 ใบ 45 บาท
น้ำมัน 40 บาท
หมู 60 บาท 400 กรัม ปล.ถ้าซื้อตลาดจะถูกกว่าน่ะ
ผัก ผักกาดขาว กะหล่ำ 19+19 กระเทียมซื้อข้างนอกถูกกว่า
มาม่าซักแพ็ค 50
เท่ากับ 240 บาท
ไปซัก 2-3 ทุ่ม เอาเศษที่เหลือซื้อ ของลดราคาได้อีก 2-3 อย่าง
ปล.อยากกินน้ำพริก ตลาดนัดถุงล่ะ 10 บาท สนิทกับแม่ค้าซื้อ 2 แถม 1 อีกตะหาก
อ้อมีสินค้า 1 แถม 1 ด้วยน่ะ
ฉลาดซื้อ ซื้อให้เป็น 100 บาท ก็อิ่มได้ 2-3 วันแล้ว

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 14:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
นานาจิตตัง

บางคนเขาก็เดือดร้อน บางคนไม่เดือดร้อน ทำใจ!!!

คนไทยด้วยกันรักกันไว้เถิดด ฮ่าๆๆๆๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
พี่เอ๋
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 15:12 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

โชคดีที่เรากินมังสวิรัต แค่นี้ก็มีชีวิตอยู่ได้ ไม่ต้องบวกเพิ่มค่าเนื้อสัตว์ ที่ราคาแพงและก็น่าสงสารมาก จริงๆ แล้วมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ป่าช้าเดินได้ ของสัตว์ตายโหง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนดินแดง
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 15:20 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ตอน ปชป เป็นรัฐบาล
น้ำมันดีเซล 29.99 บาท/ลิตร เสื้อแดงบอกแพง อยู่ไม่ได้
ตอน พท. เป็นรัฐบาล
น้ำมันดีเซล 31.60บาท/ลิตร เสื้อแดงบอกเฉยๆ เอาอยู่.... q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เด็กชล
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 15:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อย่างหนู อยู่ชลบุรี ไปรร. ได้ค่าขนมวันละ 200 ยังแทบไม่พอเลยค่ะ ขนาดใช้อย่างประหยัด ต้องนั่งรถไปเรียนไปกลับตอนเช้า60แต่นั่ง3ต่อนะค่ะ ออกจากบ้าน นั่งมอไซ 20 ไปขึ้นรถเมล์ 20 แล้งนั่งรถ มอไซต่อเข้ารร.อีก20 วันนึงค่าไปกลับหนูก้120 แล้วเหลือ 80 บาทเปนค่าขนม เช้าและกลางวัน ข้าวจานนึง ก้30-35แล้ว น้ำอีก 10 บาท นี่แค่มื้อเดียวนะค่ะ ยังจะไม่พอถ้าให้ประหยัด กว่านี้ หนูคงต้องเดินไปเรียนอ่ะค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ก๊อป
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 16:08 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ก๊ากส์ๆๆๆๆ จะว่าคนอื่นอะหัดตักน้ำแล้วส่องดูดัวเองก่อนก็ดีนะ ถ้าจะบอกว่าต่างที่ต่างราคา ต่างถิ่นต่างถูกต่างแพง แล้วแกจะมาบนทำไมว่ามันแพงเป็นเพราะใคร แล้วจะมาแถทำไมว่าข้าวของแพง แพงแต่บ้านแกก็จะบอกว่ามันแพงงั้นหรอ ที่อื่นเขาบอกว่าถูกแกก็บอกว่าบ้านแกแพง ไม่รู้ว่าใครแถมากกว่านะ หัดลืมตาดูที่อื่นหน่อยเถอะไม่ใช่อยู่แต่ในกะลา ถ้าราคาแพงทั้วไทยเขาถึงแรกว่าแพง แต่ถ้าแพงแค่พื้นที่บ้านแกเขาเรียกว่าค้ากำไรเกินควร
บ้านแกแพง น้ากุถูก จะเรียกว่าข้าวของแพงหรือเรียกว่าถูกย๊ะ โง่แล้วโชว์สมองน้อยนิด ถ้าแกไม่มีปัญญาไปหาซื้อที่มันถูกแกก็กินของแพงๆไปเถอะ
อย่ามาโง่ซื้อมะละกอไปตำส้มตำกินเองเลย เพราะใครๆกฌรู้ว่าการซื้อของไปทำกินเองแพงกว่าการที่ซื้อสำเร็จถ้ามีคนกินน้อยคน แต่ถ้ากินเยอะทำเองจะถูกว่าและปริมาณได้เยอะกว่า...อย่าแถนะจ๊ะบอกตัวเองเหอะ
เฮ้อโง่แล้วยังอวดฉลาด ที่ว่าแพงเกิดจากอะไร ข้อแลกเลยดูบ้างมั๊ยว่าค่าขนส่งตอนนี้มันขึ้นมาเท่าไหร่ ไม่ว่าจะค่าแรงหรือน้ำมัน พอเค้าขนส่งไกลเค้าก็ต้องคิดแพงกว่าที่ใกล้ๆ ค้ากำไรเกินควรเหรอโง่หรือบ้า รู้มั๊ยหลายแห่งเค้าไมอยากขึ้นราคา แต่ถ้าไม่ขึ้นเค้าก็ตายเหมือนกัน ง่ายๆเค้าซื้อสินค้ามาแพงขึ้น แต่กลับบังคับให้เค้าขายราคาเดิม มันจะเป็นไปได้มั๊ย แล้วพ่อค้าแม่ค้า เค้าไม่ได้มีที่ดินส่วนตัวขายนะ เค้าเช่าที่ ค่าเช่าพวกนี้หลายที่เค้าก็มีปรับเพิ่มกันแล้ว แล้วล่าสุดรู้สึกจะเป็นพ่อค้าหมูหรือไก่จำไม่ได้ก็เรียกร้องให้รัฐบาลเลิกแทรกแทรงราคาเนื้อของเค้าเพราะต้นทุนเค้าสูงขึ้น อาหารสัตว์ก็ต้องมีค่าขนส่งเหมือนกันไม่ใช่ฟรี แต่กลับบอกเค้าห้ามขายเนื้อแพงขึ้น ถ้าคุณเป็นคนเลี้ยงสัตว์พวกนี้คุณจะทำไง ต้นทุนแพงขึ้น แต่จะำไม่ปรับขึ้นหรือ

แล้วถามจริงเหอะบ้านคุณอยู่เมืองไทยจริงอะ ผมว่าสงใสอยู่ป่าดงดิบมั๊ง แหมแถมาได้พริก10บาทกินได้เป็นปี บ้าแล้ว ถามจริงเหอะคุณหลงยุคมาจากเมื่อ40ปีก่อนหรือเปล่า พูดมาได้พริก10บาทกินเป็นปี ใครเชื่อก็บ้าแล้ว

คุณเรื่องค่าแรงเนี่ยผมก็ไม่ได้บอกนะว่า 300ร้อยบาทกี่คน แต่ที่ผมพูดหมายความว่าปีก่อนเค้าก็ได้เงิน270เค้าเลี้ยงเมียเค้าได้สบายแถมเค้ายังคิดแล้วว่าถึงมีลูกก็ไม่มีปัญหา ไม่งั้นเค้าคงไม่บ้าไปมีลูกหลอก แต่เพราะอยู่ๆค่าคลองชีพพุ่งขึ้นพรวดพราดเค้าถึงได้มีปัญหาอยู่อย่างนี้ คุณไม่จนบ้างก็แล้วไป แต่หัดคิดถึงหัวอกคนหาเช้ากินค่ำบ้างว่าเค้าต้องอดอยากขนาดใหน
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ยุดมารครองเมือง
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 16:28 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
มีนายกแบบโง่ๆ ก็มัวแต่บอก เอาอยู่
มีรองนายกเลวๆกร่างๆ ก็มัวแต่ เมาอยู่
ของแพงขึ้นทุกอย่าง รัฐบาลนี้ไม่สนใจหรอก
เร่งทำอย่างเดียว แก้รัฐธรรมนูญช่วยคนโกงชาติคนเดียว...
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 16:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
กินกี่คนละน่ะกินทั้งวันยังไม่หมดเลย เวอร์สะไม่มี กินมื้อเดียว 300 เลยหรอ ทำกับข้าวกินทั้งบ้านแค่ 50 บาทเองตั้ง 3 คน คนกรุงอย่างนี้เรียกกินทิ้งกินขว้าง
คุณคงกินแต่ ข้าวเหนียวจิ้มปลารัา ถามหน่อยเถอะครับชีวิตนี้จะกินของดีๆเหมือนคนอื่นเค้าบ้างมั๊ย สงสารครอบครัวคุณเนอะพ่อแม่ไม่มีปัญญาหาของดีๆให้กิน ผมก็ไม่ใช่คนฟุ้งเฟ้อแต่ก็อยากให้คนในบ้านกินดีอยู่ดีมีอาหารดีๆกินครับ ดูอย่างหัวหน้าไพร่พวกคุณตอนนนี้ อัพเกรดมีเงินเป็นร้อยๆล้านแล้ว แต่พวกคุณยังต้องมานั่งประหยัดกินกับข้าว 50 บาท 3 คน น่าสงสารแต่ใช้คำว่าน่าสมเพช จะเหมาะกว่า
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เวอร์ไป
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 16:46 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

รัฐบาลนี้กับรัฐบาลก่อนของก็ราคาไม่ต่าง ต่างกันที่ตอนนี้มีรายได้เข้ามาเยอะกว่ารัฐบาลก่อนเท่านั้นเอง คุณกินที่คนเดียว300ก็สมควรโอดครวญละไม่พอเพียงเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
ez1
add
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 16:48 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อ๊ายยยยสื ชั่งหัวมันบ้านฉันของถูก อิอิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 16:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

งั้นทั่วโลกก็ต้องโทษรัฐบาลยิ่งลักษณ์ สิครับท่าน ว่า ทำให้ราคาน้ำมันดิบในตลาดโลกพุ่งสูงขึ้น แก่แล้ว คิด + ท่าจะดีครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 16:53 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คุณ ยุดมารครองเมือง ครับ

สมัยพ่อคุณสมัครเป็นนายก เขาเลือกพ่อคุณเป็นไหมครับ คุณได้แต่เห่าและหอนไปวันๆเท่านั้น ผมว่าคุณเอาเวลามานั่งด่าไป พาเด็กๆลูกๆหลานๆไปเที่ยวพักผ่อนดีไหมครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
ez1
add
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 17:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

มีเงินเดือน หมื่นกว่าบาทแต่ขาดปัญญาก็ช่วยไม่ได้
อยากจะกินของดีแพงๆทุกวันแล้วมันจะพอหรือ เงินเดืินตัวเองแค่หมื่นอยากจะกินหรูๆ ดีๆสักวันสองวันมันก็ทำได้ แต่จะกินทุกวันทุกคาบเป้นไปไม่ได้หรอก หัดใช้สมองคิดนิดส์หนึ่ง อย่างว่าแหละถ้าจะบอกว่าราคาข้าวของมันจะแพงหรือป่าวไม่รู้แต่ที่รู้ก็คือข้าวราดแกง2อย่าง45ตั้งนานแล้ว ลาด1อย่าง35 บาทต้มยำรวม 60 ต้มยำทะเล 80 มันก็ตั้งนานแล้ว2-3ปีที่แล้ว ถึงพูดไปพวกโง่ๆก็คงไม่ได้เอาไปใส่สมอง เอาเป้นว่าความคิดใครความคิดมัน ถ้ามันแพงนักก็ไปซื้อข้าวเปลือกมาต้มกินละกันนะกิโลละ 15 บาทเอง เอะ เอะ เอะ อย่าบอกว่าแพงหละ อิอิ ไม่งั้นจะได้ไล่ไปถนาทำเองจะได้ไม่ต้องบ่น เห้อ เห้อ เห้อ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
ez1
add
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 17:09 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

จำได้ว่ายุคมารค์ ไข่ดาวลาดข้าว 20บาทอะ
ไข่เจียวลาดข้าว 25 บาท
ไข่เจียวหมูสับ 30 บาท
ไม่รู้ว่ามันแพงเพราะอะไร

ข้าวลาดแกงยุคมาร์ค
ลาด 2 อย่าง 45 บาท
ลาด 1 อย่าง 35 บาท
ไม่รู้ว่าแพงเพราะอะไร

อิอิ แต่พอมายุคนี้บอกว่าน้ำมันขึ้นค่าขนส่งขึ้น
ราคาข้าวลาดก็ยังราคาเดิมตจากสมัยมาร์คอยู่เลย อิอิ
อุต๊ายส์....ไม่รู้ว่าพวกโง่โชว์ซาหลาดจะเก็บไว้เป้นข้อมูล
หรือป่าวก็ไม่รู้ สงสัยจะแถเหมือนเดิมว่าบ้านมานไม่แพง คริ คริ
แต่พอมายุคนี้บ้านมันแพงแต่ที่อื่นไม่แพง คริ คริ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ot
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 17:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
คุณกินที่ไหนครับ ไข่ดาวราดข้าว 20 บาท โง่จัง ไม่น่าจะโพสต์เลยครับ เนี่ยเขาหลอกไปทำอย่างอื่นได้เลยครับ ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด q*062
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

 
ตอบ

ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม