หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: มาแล้วครับ ม็อบสวยๆ..ที่ไม่ธรรมดา..?  (อ่าน 114 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 20 มิ.ย. 12, 19:59 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

วันนี้ (19 มิ.ย.) เมื่อเวลา 09.30 น. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า กลุ่มเครือข่ายพยาบาลวิชาชีพลูกจ้างชั่วคราว กระทรวงสาธารณสุข ซึ่งเป็นตัวแทนพยาบาลกว่า 2,000 คนจากทั่วประเทศ ตั้งเวทีปราศรัยข้างทำเนียบรัฐบาล เรียกร้องให้รัฐบาล กระทรวงสาธารณสุข สำนักงานคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน (ก.พ.) และคณะกรรมการกำหนดเป้าหมายกำลังคนภาครัฐ (คปร.) ให้ความสำคัญต่อวิชาชีพพยาบาล ต้องการให้บรรจุพยาบาลวิชาชีพลูกจ้างชั่วคราวที่มีกว่า 17,000 คน เป็นข้าราชการเพื่อดูแลขวัญกำลังใจของบุคลากรทางการแพทย์และพยาบาล และสร้างความมั่นคงในวิชาชีพ เนื่องจากเจ้าหน้าที่พยาบาลไม่ได้รับการบรรจุให้เป็นข้าราชการมาแล้ว 5 ปี แต่กลับให้แพทย์และหมอมีการบรรจุเป็นข้าราชการเท่านั้น ถือเป็นการเลือกปฏิบัติ เป็นความผิดพลาดของการบริหารกำลังคนของภาครัฐทำให้พยาบาลต้องลาออกไปสมัครทำงานในโรงพยาบาลเอกชน ส่งผลให้โรงพยาบาลของรัฐขาดแคลนบุคลากรที่มีคุณภาพในการรักษาพยาบาลประชาชน

นายวรรณชาติ ปาเลิศ ผู้ประสานงานเครือข่าย กล่าวว่า เครือข่ายจะส่งตัวแทนเดินทางไปยื่นหนังสือต่อนายกรัฐมนตรีที่ประชุมคณะรัฐมนตรี ที่พัทยา จังหวัดชลบุรี ซึ่งหากรัฐบาลรับปากจะช่วยเหลือก็จะสลายการชุมนุมที่ทำเนียบรัฐบาลทันที แต่หากรัฐบาลยังไม่ปฏิบัติตามข้อเสนอในการสร้างความมั่นคงให้เจ้าหน้าที่พยาบาลวิชาชีพลูกจ้างชั่วคราวก็จะชุมนุมอย่างต่อเนื่อง จะประกาศหยุดงานและจะลาออกจากโรงพยาบาลของรัฐในเดือนตุลาคมนี้ และจะไม่สนับสนุนพรรคเพื่อไทยในทุกการเลือกตั้ง

ขอบคุณภาพจาก internet ครับ..

ไม่ใช่ม็อบอาชีพแต่ต้องสู้เพื่อยังชีพ ทุกคนต้องสู้เพื่อความอยู่รอดครับ..น่าเห็นใจ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิ.ย. 12, 21:22 น โดย intervintion » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มิ.ย. 12, 20:05 น »

เป็นกำลังใจให้ครับ..

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มิ.ย. 12, 20:09 น »

เห็นเเล้ว ผมเริ่มตัวร้อนๆจะเป็นไข้ยังไงไม่รุ้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มิ.ย. 12, 20:35 น »

น่าเห็นใจพยาบาลลูกจ้างชั่วคราวมานานหลายปียังไม่บรรจุ ของเอกชนทดลองงาน 3 เดือนก็บรรจุเป็นพนักงานประจำ แต่นี่ต้อง 5 ปี น่าจะบรรจุเป็นประจำเสียที นี่เงินเดือนก็ไม่ขึ้นเสียที น่าเห็นใจ และเป็นกำลังใจให้ครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิ.ย. 12, 21:01 น โดย destinygoal » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มิ.ย. 12, 21:12 น »

เห็นเเล้ว ผมเริ่มตัวร้อนๆจะเป็นไข้ยังไงไม่รุ้

งานนี้หากหยุดงานกันทั้งประเทศ..คงต้องหันไปพึ่งหมอตำแยแทนแล้วละครับ q*026q*026q*026

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มิ.ย. 12, 21:26 น »

เป็นม๊อบที่ดี มีความขาวเป็นตัวกำหนด....ยกให้เลยสาว ๆ
ก็ขอให้ได้ครบตามสิ่งที่เรียกร้องนะครับ และก็หวังว่าน่าจะชวน
กันมามาก ๆ หลากหลาย สาขาอาชีพ....เอามากันให้เยอะๆ....
เอาให้ครบทุกวงการ....รัฐบาลจะได้อันตรธานหายไปสมใจ...
น่าจะนัดกันใหม่นะ เอาให้มันพร้อม ๆ กัน รับรอง...สำเร็จ
เผด็จศึกกันได้แบบสบาย ๆ....โดยไม่ต้องไปปั่น....กันในเรื่อง
ประเภท 2 หญิง 1 ชาย ให้ขายขี้หน้า...จนถูกท้าทายให้คลายชื่อมา

q*073q*073q*073
Tags:
Guest
รู้นะคิดอะไรอยู่
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 21 มิ.ย. 12, 08:05 น »

q*034ขอเป็นกำลังใจให้พยาบาลทั้งหลาย ผมคิดว่าท่านเป็น ข้าราชการ มาตลอด ไม่คิดว่าท่านก็เป็น ลูกจ้าง เหมือนกัน

ประชาชนเดือดร้อนแล้วไม่แก้ไข มีรัฐบาลไปก็ไร้ประโยชน์
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 21 มิ.ย. 12, 08:28 น »

q*034ขอเป็นกำลังใจให้พยาบาลทั้งหลาย ผมคิดว่าท่านเป็น ข้าราชการ มาตลอด ไม่คิดว่าท่านก็เป็น ลูกจ้าง เหมือนกัน

ประชาชนเดือดร้อนแล้วไม่แก้ไข มีรัฐบาลไปก็ไร้ประโยชน์

ครับเป็นม็อบที่สวยงามจริงๆ ด้วย สุภาพเรียบ เรียบร้อย ไม่เห็นเหมือนพยายม...เฮ้ย พยาบาล ที่หลงเข้าไปในสภาเลย

"ประชาชนเดือดร้อนแล้วไม่แก้ไข มีรัฐบาลไปก็ไร้ประโยชน์"

คุณครับทำยังกะปัญหามันพึ่งจะเกิด ต้องกลับไปดูครับว่าทำไมหน่วยงานราชการไม่สามารถบรรจุข้าราชเพิ่มได้???

ทำไมใช้การจ้างแบบลูกจ้างชั่วคราว???

ก็เห็นด้วยนะครับที่อาชีพที่จะต้องดูแล ความเป็น ความตาย ของคนอื่นควรที่จะได้รับการดูแลที่ดีพอสมควร
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 25 มิ.ย. 12, 09:46 น »

ขอเป็นกำลังใจให้คุณพยาบาลทุกคนที่ต่อสู้เพื่ออาชีพตัวเอง
การชุมนุมของพวกคุณ ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร
ทุกกลุ่ม ทุกสี ควรเอาเยี่ยงอย่าง ไม่ควรทำความเดือดร้อนกับคนอื่น

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม