หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ทำยังไงดี เงินเดือนไม่พอใช้  (อ่าน 9367 ครั้ง)
Guest
bkilyu
เรทกระทู้
« เมื่อ: 10 มิ.ย. 13, 10:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ทำยังไงดี ตอนนี้เงินเดือนไม่พอใช้ มีเงินเดือน 15,000 บาท ต้องเช่าหออยู่ รวมค่าน้ำไฟ ก็ประมาณ 8-9 พันบาท ควรทำอย่างไรดี เพราะแต่ละเดือน จะหมดพอดีสิ้นเดือนไม่มีเหลือเก็บเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนอดทน
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มิ.ย. 13, 11:33 น »

คุณคะไม่ทราบว่าคุณทำงานที่ไหนคะ เราก็จบป.ตรีเหมือนกันคะ ขณะนี้ทำงานได้เงินเดือน17,500บาทมีลูก1คน แล้วเงินยังเหลือเก็บเลยคะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อดทน
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มิ.ย. 13, 12:04 น »

ขอโทษนะคะ เราค่าเช่าเดือนละ 1600บาทรวมค่านำ้ไฟแล้ว2500บาท
เงินเดือน17500 รวมของแฟน16000บาทแบ่งเป็นให้แฟนเป็นค่ารถค่ากินเดือนละ5000บาทค่าเทอมลูก2500บาท ค่ากับข้าว5000บาท(แอบมีเหลือด้วย)ค่าของใช้1200บาท ส่วนตัวเรากินข้าวที่บ้านตอนเที่ยง(อยู่ใกล้ทีทำงานคะ)ค่านมลูก1200บาท ส่วนค่าใช้จ่ายอย่างอื่นไม่ค่อยได้ใช้มากหรอกคะ เพราะเราอยากประหยัดเงินคะ ทุกอย่างทำเองหมดซักผ้าไม่เคยซักตู้เลยไม่ใช่ว่าขี้เหนียวหรอกนะ เราคิดว่าอะไรประหยัดได้เราก็ทำ ทุกวันนี้เราเหนื่อยมากทั้งงานบ้าน ลูกอีก และงานที่บริษัทสารพัดแต่เราอดทนไว้ หากเราไม่รีบเก็บเงินก็จะไม่มีเลยเพราะค่าครองชีพสูงมากเลย เรามีหนี้บ้านที่ต้องผ่อนเดือนละ10000บาทด้วยหากมีมากก็ส่งมากคะ ส่วนฝ่ายพ่อแม่เราและแฟนให้ปีละ10000บาททั้ง2ฝ่าย บ้านที่ผ่อนอยู่ก็ผ่อนให้แม่เราที่บ้านนอกนะ ไม่ใช่ทีกรุงเทพ เราถือว่าต้องประหยัดส่วนค่าอื่นๆนั้นดูงบค่ากับข้าวจ้า เราไม่ได้ว่าใครแต่อยากให้หลายคนรู้ว่าหากการใช้ชีวิตในเมืองมันเหนื่อยก็ให้มองดูพ่อแม่เราที่่ทำนาเขาลำบากมากไม่มีของฟุ่มเฟือยเลย การซ์้อของใช้เราก็จะซื้อตุนไว้อันไหนถูกก็ซ์้อไว้ก่อนแต่ละเดือนเงินก็อาจจะไม่ตรงตามนี้เสมอแต่ก็ไม่ต่างมากนัก วันหยุดเราก็ไปเที่ยวไปกินกันบ้างไม่ได้อดนะ กับข้าวเราก็กินกันอิ่มจะเป็นหมูกันทั้งครอบครัวแต่ที่เราอยู่ได้เพราะเราคิดว่าอันไหนเราประหยัดได้เราจะทำ เราไม่ได้ว่าคุณนะ แค่อยากให้รู้ว่าคนเงินเดือนเท่ากันเขาก็ต้องอดทนเหมือนกัน

Guest
สู้ๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มิ.ย. 13, 12:43 น »

หาทีพักใหม่ ที่ราคาถูกกว่านี้ค่ะ

Guest
คนดินแดง
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มิ.ย. 13, 12:47 น »

เดือนละ8-9พัน +น้ำ+ไฟ หอพักหรืออะไรครับ ผ่อนคอนโดฯ ยังถูกกว่าเลย

Guest
SALARY
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มิ.ย. 13, 16:27 น »

ที่พักราคานี้ผ่อนคอนโดได้สบาย ๆ เลย

Guest
นายควาย
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 10 มิ.ย. 13, 20:28 น »

q*033คำว่า"พอ"ไม่มีกับฅนที่ไม่รู้จักตัวเอง ต้องรู้จักประหยัด ไม่ใช่ขี้เหนียว ใช้ความหยั่งคิดพิจารณา อย่าสนองตัณหาตัวเองมากนัก เงินมีทั้งคุณและโทษ ถ้ารู้จักเขาดีก็มีประโยชน์มาก บอกให้ฟังเฉยๆๆเห็นปรารภมาก็เท่านั้นเอง อมิตาพุต q*072q*073

Guest
ss
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 10 มิ.ย. 13, 22:50 น »

ผมได้ แค่ 12000 ผ่อนรถด้วยยังไหวเลย

Guest
KKKKK
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 มิ.ย. 13, 08:39 น »

ย้ายที่อยู่เถอะค่ะ เมื่อได้เงินเดือนมาเก็บก่อน ๑๐% จากนั้นค่อยเอาไปใช้ ลดรายจ่ายฟุ่มเฟือยที่ไม่จำเป็นลง แล้วถ้ายังไม่พอใช้ก็ต้องหารายได้เพิ่มแล้วละค่ะ คนสมัยนี้ก็ยังนี้แหละค่ะ เงินเดือนมันเป็นเงินไม่ถึงเดือน ของดิฉันยังหมดตั้งแต่วันสองวันแรกเลยค่ะ เราต้องหารายได้เพิ่ม เพราะเงินเดือนเป็นแค่รายได้ทางหนึ่งเท่านั้น เรายังมีศักยภาพหารายได้ทางอื่นๆเพิ่มได้อีกค่ะ เอาใจช่วยนะคะ สู้ๆค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 11 มิ.ย. 13, 08:52 น »

ผมว่าน่ะ เปลี่ยนที่อยู่ใหม่เุถอะครับ...ผมก็เป็นคนหนึ่งก็เพ่งเรียนจบปริญญาตรี เงินเดือน 20,000 บาทต่อเดือน ผ่อนรถยนต์ เดือนละ 8,000 กินเดือนละ 7,00 ยังเหลือเก็บอีก 5,000 อ่ะ เพราะอยู่บ้านพ่อแม่ ข้าวเช้ากับเย็น ไม่เสีย เสียแต่ค่าข้าวกลางวันกับค่ารถไปทำงาน ก็แค่นั้นเองครับ....ยังไงก็เอาใจช่วยครับ เงินเดือนไม่พอ ก็หารายได้เสริมหรือไม่ก็ลดค่าใช้จ่าย เท่านี้เองครับ ง่ายจะตาย บริหารตัวเราเองอ่ะ ง่ายที่สุดล่ะ -*- q*062

Guest
ศรี
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 15 มิ.ย. 13, 09:28 น »

พี่เงินเดือน 30,000 หักโน่นนี่นั่น ก็ไม่พอใช้เหมือนกันค่ะ เป็นเรื่องธรรมดา อย่าคิดมาก

Guest
วววว
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 15 มิ.ย. 13, 11:10 น »

เงินเดือน 15000 บาท ต้องรู้ตัวเองก่อน เงินเดือนแค่นี้ เช่าห้อง น้ำ ไฟ แพงขนาดนี้ หรู เกินเงินเดือน เช่าห้อง รวมแล้ว ไม่น่าเกิน 4000 บาท ก็็ยังพอได้ เหลือ 11000 บาท ใช้สบาย มีเงินเก็บด้วย ลดฐานะให้เท่ากับเงินเดือนก่อน เงินเดือน น้อยมาก แค่ใช้คนเดียวยังไม่พอ ถ้ามีภาระ ลูก พ่อ แม่ อีกหละ ไม่อดตายเหรอ

Guest
ยยยย
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 15 มิ.ย. 13, 11:16 น »

ส่วนคนที่เงินเดือน 30000 บาท ควรมีเงินเก็บได้แล้ว ถ้าไม่พอเพราะมีภาระ ลูก รถ บ้าน ผ่อนที่ดิน เจ็บป่วย พ่อแม่ ก็เข้าใจ แต่ถ้าใช้คนเดียว เว่อมาก อนาคตคงไม่มีสมบัติให้ลูกหลานแน่

Guest
มัลลิกา
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 26 เม.ย. 14, 17:05 น »

เป็นคุณแม่ลูกสองเหมือนกันค่ะ ค่าใช้จ่ายสูงมาก ไหนจะค่าแพมเพิส ค่านม ค่าจ้างเลี้ยงเด็ก เคยคิดว่าเป็นวิศวกรเงินเดือนก็น่าจะพอใช้ แต่พอมีลูกแล้วค่าใช้จ่ายเข้ามาเยอะมาก แต่เราก็อยากจะใช้ชีวิตสบายๆอยู่ อยากให้ลูกเข้ารับการรักษาดีๆ อยากมีเงินใช้หลังเกษียร เลยหาอาชีพเสริมทำ เพื่อนเลยแนะนำทำธุรกิจเสริม ทีแรกก็แอนตี้ คิดว่าเป็นไปไม่ได้ จะโดนหลอกหรือเปล่า เลยลองทำบนงบประมาณที่เรารับได้ดู เพราะคิดว่าทุกอย่างต้องมีการลงทุน ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆแต่พอทำไปแล้วก็พบว่ามันมีรายได้มากกว่าเงินเดือนที่เราทำอีก ทำให้เรามีรายได้สองทาง แถมเป็นรายได้ที่เรียกว่า passive incomeไม่ได้มาโฆษณานะ แต่เข้าใจว่าคนเป็นแม่พอมีลูกแล้วต้องคิดเผื่อไว้วันข้างหน้า ลองเข้าไปศึกษาใน www.organogoldthai.com/mallika ดู

Tags:  เงินเดือน 15000  ค่าแรง 300  ขึ้นค่าแรง  เงินเดือนป.ตรี 15000 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม