หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เปิดภาพการพบกันครั้งแรกของ อดีตพระมิตซูโอะ กับ แอน สุทธิรัตน์  (อ่าน 117676 ครั้ง)
Guest
เด็กน้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 10 ต.ค. 13, 22:59 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*062
ต้องเข้าใจว่า...คนเรามีทั้ง พุทธภูมิ ปัจเจกภูมิ และสาวกภูมิ การใช้ชีวิตก็มีทั้งแสวงหาทางพ้นทุกข์ และบำเพ็ญบารมี ถ้าคุณได้ศึกษษเรื่องเหล่านี้ จะมองเรื่องที่เกิดขึ้นกับท่านว่าเป็นเรื่องธรรมดา เพราะถ้าเจอนางแก้วคู่บารมีแล้ว เอาอะไรรั้งไว้ก็คงไม่อยู่หรอก q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ศรี
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 11 ต.ค. 13, 00:01 น »

ก็ยังดีกว่ามั้ยละครับ ท่านยอมรับและก็สึกออกมาเลย ไม่ใช่ว่า
ท่านยังอยู่ในผ้าเหลืองแล้วก็แอบไปมีอะไรกันไปเรื่อย ๆ แบบนี้จะเสื่อมเสียมากกว่าอีกนะ

แล้วคุณรู้ได้อย่างไรว่าไม่ได้ทำกันตั้งแต่ยังอยู่ในผ้าเหลือง แล้วถึงเกิดจิตละลายจนต้องลาสิกขา ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าเขาสองคนหรอก ว่าแต่น่าจะเงียบๆไป ไม่เห็นจะต้องออกมาอีกเลย q*070q*070
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Mickey
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 11 ต.ค. 13, 00:25 น »

เรื่องนี้ ทีแรก..ผมคิดจะปล่อยวาง เพราะมันไม่ใช้กรรมของผม..จึงไม่คิดที่จะเอามือแหย่เข้าไป..ล้วงเข้าไปในโพรง..
แต่ หากไม่สะสางบ้าง ในบางขั้นตอน..
ก็จะเท่ากับผมนี้..หมางเมินในหน้าที่ของ อุบาสก..
ขอไตร่เส้นทางความหมาย และหน้าที่ของอุบาสกสักหน่อย เพื่อเพิ่มน้ำหนัก(ว่าเข้าแล้ว..จอมโม้แห่งกรุงรัตนโกสินทร์)
อุบาสก คือสาวกของพระพุทธเจ้า รู้ดีรู้ชอบตามองค์สัมมาฯท่านได้ทรางสั่งสอนใว้..คือนี่..อุบาสก..พร้อมมีหน้าที่รับใช้พระพุทธเจ้า และสงฆ์สาวก..(พระสงฆ์เป็นนาย มีิสระเหนือกว่าข้าพเจ้า ในบทสวด)
อุบาศก ยังมีหน้าที่ดังนี้.
1.ศึกษา
2.เผยแผ่
3.ทนุบำรุง
4.ปกป้อง
ดังนี้ จึงมาขออธิบายในเรื่องของภิกษุ ผู้ที่พ่ายแพ้..
ในครั้งองค์สัมมาฯท่านจะบรรลุสัมโพธิญาญ..หลังจากพญามารได้ยกทัพพาเหล่ามารเสนามารน้อยใหญ่กลับไปแล้ว..ก็ยังไม่ลดละความพยายามที่กำหราบพระพุทธเจ้าให้อยู่ใต้อาณัติให้จงได้..จึงได้ให้ลูกสาวม สามตน มีนามว่า นางราคะ นางกามา..และนางอรดี..ไปทำการยั่วยันกระตุ้นกามราคะในใจของพระพุทธเจ้า..
นางลูกสาวพญามารทั้งสามต่างได้ทำการยั่ยวนในกิริยาต่างๆ แม้นจะครึ่งนุ่ง ครึ่งเปลือย..
ก็ไม่อาจกระตุ้นกามราคะของพระพุทธองค์ได้เลย..
(คงจะฟ้อนรำกันเหนื่อยล้า ไปกันเอง)

เคล็ดของความเอาชนะลูกสาวมารของพระพุทธเจ้า ก็คือ การมีสติ รู้เท่าทันอารมณ์..

ทิดมิสซูโอะ..กระจอกมากๆเลยครับ..
อุส่าห์ ดั้นด้น ข้ามน้ำ ข้ามห้วย ข้ามภูเขา จนได้เป็นศิษย์เอกของครูบาอาจารย์..
ตั้งใจอย่างจริงจัง จนได้เป็นครูบาอาจารย์ มีคนเครารพกราบไหว้อย่างบริสุทธิใจ..
แต่กลับไม่มีสติ..แต่กลับไม่มีสติ ปล่อยให้ใจเป็นนาย
หลงลืมไปว่า..ตนเองกำลังหนีวัฏสงสาร..
กลับไปเห็นกงจักร..เป็นดอกบัวงานอร่ามแท้..นำมาสวมใว้ที่หัว นึกว่าเป็นดอกบัว..(กงจักร หมายถึงครื่องครอบศรีษะ ที่มีคม)ดอกบ้ว หมายถึงพวกที่เข้ารับคำสอน..จึงหมายถึง เห็นความชั่วร้าย เป็นเรื่องดีงามเหมือน ดังคำสอนพระพุทธเจ้า
ผลสุดท้าย ก็จะต้องทุกข์ทรมาน(กงจักร ก็คือตัวเครื่องมือลงทัณฑ์)

คุณๆเห็นหน้า ทั้งคู่ ในทีวี ต่อหน้า สาธารณชน..เขาจึงยิ้มแย้ม..แต่อีกไม่นานเท่าไร..
ก็ต้องมีทุกข์..

นางลูกสาวพญามาร..คนไหงยกย่องให้เกียรติ..พวกกำหนัดไม่เลือกเพศ..ชิงพระออกจากวัดไม่ใช่น้อยๆ พระคง พระครู สึกแล้ว เมาแอ๋ เสียผู้เสียคน..
มันอยากให้กามาเป็นนายกันเอง..ก็คอยดูๆกันไป..
ผมแอนตี้..พวกไร้สติ ปล่อยให้ใใจเป็นนาย..พวกไม่รู้เท่าทันอารมณ์ และความคิด..

พูดจาส่อเสียดว่าร้ายดูหมิ่นคนอื่น ความรู้ทางศาสนาเยอะแต่จิตใจต่ำชั่วมันก็ไม่ได้ช่วยให้ตัวเองเป็นศิษย์ที่ดีของพระพุทธองค์นะครับ
Guest
คิด คิด คด
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 11 ต.ค. 13, 11:09 น »

สรุป ความคิดเห็นของคนที่เข้ามาแสดงความคิดมีหลายรูปแบบ

1. รับไม่ได้

2. รับได้

รับไม่ได้ คือ คิดเห็นว่าเป็นการทำลายพุทธศาสนา

รับได้ คือ ไม่สนใจมันเป็นเรื่องของเขา จะไปยุ่งกับเขาทำไม

จึงเป็นที่มาของคำว่า ไม่ได้เห็นพ้องต้องกันและคิดไปในทิศทางเดียวกันได้
จึงเป็นช่องว่างของคนคิดอ่านที่จะหวังผลประโยชน์ของตนให้เป็นใหญ่ เพราะว่ามันมีทั้งคนที่เห็นด้วยและคนไม่เห็นด้วยนี้ไง

ผลดี คือ เป็นประโยชน์ต่อตัวผู้กระทำ

ผลเสีย คือ เป็นกรรมของประเทศไทย

Guest
เบื่อ
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 11 ต.ค. 13, 12:58 น »

ด่าเค้าขนาดนี้ แน่ใจรึเปล่าว่าตัวเองดีกว่าเค้า

add
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 12 ต.ค. 13, 19:53 น »

...มา..เรามาสนทนากันให้รู้ดำรู้แดงกันเลย..
..ผมมีที่มา และจะมีที่ไป..
..ใครจะมาลองภูมิกันก็ได้..
...สันดานผมอ่ะนะ..หยาบสุดๆเลยแหละ..และก็มาท้ารบกับคนสบประมาทผม..
ผมรู้ตัวดีครับ..เลยอยากจะประทะกับนักรบทุกคนที่จะมารบกับผม..

ผมเียดเบียนคน ก็มีเหตุมีผล..
..ที่ว่าผมส่อเสียด..ผมก็ทราบก่อนจะพิมพ์ลงมาแล้ว ว่าคำพูดของผมมันส่อเสียด..
..แหกลูกตาอ่านให้ดีๆ..เช่น..(นักโม้แห่งกรุงรัตนโกสินทร์)..นี่แสดงให้เข้าใจใว้ด้วยว่า อยู่ในสติ..

คนอย่างมิสซูโอะ..มีค่า ต่ำกว่าเณร..ในความรู้สึกของผม..
..เณร..ไม่กล้าแม้จะมองผู้หญิง..
..รู้ใว้..พวกขี้ข้า..
พระเขาต้องระงับการปรุงแต่ง..
มิสซูโอะ..เห็นผู้หญิง..เสียวปร๊าบบบบเข้าขั้วหัวใจ...
...ให้ตายเถอะ..ระลึกได้ถึงชาติที่แล้ว...เมียเก่าข้ามา..ปู๊ดโถ่..เวรเอ๊ย...
add
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 12 ต.ค. 13, 20:21 น »

ทำไมผมถึงได้ใช้คำพูดรุนแรง..หรือเข้าใจว่า ผมโจมตีคนที่ไม่มีทางต่อสู้..
ผมไม่จิตต่ำทรามถึงขนาดนั้นหรอกครับ..
ที่ผมใช้คำแรงๆ ก็เพื่อเป็นกระกระตุ้นความสนใจอ่ะครับ..มันเป็นเทคนิคของผม ที่ผมจะเรียกความสนใจในความเห็น.
ปู๊ดโถ่..อย่างแกล้งโง่กว่าผมกันหน่อยเลยน่า..

มาต่อที่มิตซูโอะ..
ผมมีเจตนาที่จะอธิบายถึง..พระง.มีข้อห้าม..ที่พึงสังวร..แต่มิซูโอะ ไม่ได้เป็นเช่นนั้น..
..และผมเห็นว่า..มันเป็นสนิมทีร้ายกาจต่อวงการพระสงฆ์และศาสนาครับ..

..ผม..ทำไม่ถึงกล้าก้าวร้าวต่อคน ที่มีผู้ให้ความนับถืออย่าง มิตซูโอะ....

เบิกความก่อนนะครับ..ผมเครารพพระธรรมของพระพุทธเจ้า ผมไม่เครารพที่ตัวผู้ถ่ายทอดธรรมของพระพุทธเจ้า..
หากผู้ที่ทำหน้าที่ถ่ายทอดพระธรรมของพระพุทธเจ้า..มีหน้าเหมือนเทปคาวเซท หรือแผ่น ซีดี..
ผมก็ไม่จำเป็นต้องกราบไหว้..และให้ความเกรงใจ..

ผู้ที่ทำหน้าที่ถ่ายทอดพระธรรมขององค์สัมมาฯ..ต้องครองตนในกรอบ ที่องค์สัมมาฯได้กำหนดขีดเส้นใว้..

หากแม้น ผู้ที่ทำหน้าที่ ไม่เครารพหน้าที่ กลับเห็นคำสอนฯเช่นเสียงที่ดังออกจากเครื่องขยายเสียง ที่ถูกบันทึกใว้..
เช่น..คนเป็นพระ เป็นชั้นถ่ายทอดระดับต้นๆ..สอนพระ สอนเณร สอนชาวบ้าน...ว่า..อริยัสัตย์สี่นะ..ทุกข์นะ ให้รู้จักเหตุที่มาของทุกข์..
ให้รู้จักปล่อยวาง..
มิซูโอะ..เป็นพระ ที่ได้รับความนับถือว่า เป็นเอกในการถ่ายทอดธรรมมะของพระพุทธองค์..

แต่มิซูโอะ กลับไม่เข้าใจในคำสอนของพระพุทธเจ้า ที่ตัวเองได้สอนแก่ลูกศิษย์ และญาตฺโยม..

ทำไมผมกล่าวหาเขาแรงนัก..
ผมขอยกตัวอย่างนะครับ..เช่นทุกข์..
ทุกข์..พระพุทธเจ้าท่านสรุปใว้แล้วว่า..การเกิด..เป็นทุกข์..
และเมื่อเกิดแล้ว..จะมาเจอทุกข์..ที่เรียกว่าเวทนา..
ในทุกขเวทนา..มีทั้งทุกข์ และสุข..วนเวียน ผลัดเปลี่ยนกันขึ้น เปลี่ยนกันลง..

แล้ววกวน วนเวียนตาย เกิด ตายเกิด..

ทำไม..มีอะไรที่เป็นเหตุบ้าง ก็พวกนี้..
กิเลส ตันหา..
คือไฟประลัยกัลป็..สามกอง..กองโลภ กองโกรธ กองหลง..

เข้าใจบ้างยังครับ ท่านๆผู้ที่กระชากผม..

หากยังโง่ และกราบพวกสนิมเกาะทำลาย..ก็ต้องปล่อยให้โง่ไปตามยถากรรม..

มิซูโอะ พ่ายแพ้แก่กามตัญหาว่ะ..

...คนโง่ ที่กระชากผม..อ่านแล้ว..ผมจะให้การบ้าน..
ไปค้น..แล้วมาต่อกรกัน..แบบลูกผูัชาย ไม่ขายเสียงว่ะ..

พระพุทธเจ้า บอกว่า..มีอะไรบ้าง ที่ห้ามคิด..ที่เขาเรียกว่า อจินตัย..ว่ะ..

หากตอบได้..มันจะเกี่ยวกับวัตรปฏิบัติตอนเป็นพระของมิตซูโอะ..

ผมลูกผู้ชายพอตัวว่ะ..ที่กล้าก้าวร้าวมิตซูโอะ ก็เพราะ..ผมต้องปกป้องศาสนา..ด้วยหน้าที่ ที่ผมก็เป็นอุบาสกว่ะ..

ย้ำ มิตซูโอะ ทำลายศาสนา อย่าง..ที่คนไม่คาดคิดกันมาก่อน..
เป็นเวร เป็นกรรมของมันเอง..และนังแม่หม้าย ลูกสาวพญามาร..
อาจะชื่อ รางราค..นางตัณหา หรือนางอรดี..สามตนนี้ ตนใดตนหนึ่ง..
นังลูกสาวพญามารนั้น..มันแปลงกายได้วรรณะ..เป็นลูกสาวชาวป่า เป็นลูกสาวชาวบ้าน เป็นลูกสาวเศรฐฐี..กระ..ยังมีเป็นลูกสาวยาจก..

มารในการสกัดกั้นการปลดปล่อยซึ่งกิเลส..

หากยังไม่หายข้องใจ..ก็ให้โง่กราบอลัสชีกันไป..บ้าฉิ๊บเป๋งเลย..ใหว้คนทุศิล บอกแล้ว ปรามแล้ว ยังมาด่าเรา..นรกเห็นๆ..เรียกว่า โง่ชนนรก..
Guest
รู้ทันนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 13 ต.ค. 13, 05:33 น »

คนญี่ปุ่นฉลาดหลอกยาก กลับมาไทยดีกว่าควายเยอะเดี๋ยวก็รวย หากจะคิดว่ารักแท้แพ้เป็นพระ ลุงกับป้าก็อยู่กันเงียบ ๆ ไปเลย ไม่มีใครว่า คอยสร้างกระแสเพราะทำมาหากินยากใช่ไหม

add
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 13 ต.ค. 13, 10:56 น »

เรียน คห.ที่50..
...ผมด่าเขาน่ะ..ผมต้องแน่กว่าเขาชิ..
ผมสามารถสกดกั้นความต้องการในรสกามาได้..อายุของผม ก็ไม่มากเท่ามิสซูโฮะอีกด้วย..
ผมรู้ทันเหลี่ยม และเข้าใจในรูป ร่าง ภายใน ภายนอก ของนังลูกสาวพญามารอีกด้วย..

ผม ไม่ใช่คนลักเพศ..แต่ผม..แน่นอนกว่ามิซูโอะก็แล้วกัน..
ผู้หญิง สามารถนอนร่วมห้องกับผมได้ หากจำเป็น..ไม่ต้องกลัวว่า..จะเกิดเหตุมหัศจรรย์..

ไม่งั๊น เพื่อนๆนักศึกษารุ่นเดียวกัน ตั้งท้องลูกผมกันทั่วหน้า..

โง่..กราบคนลวงโลกกันไปเห๊อะ..แล้ว..ไงๆหากว่างๆ ก็ลองดูนะครับ..เพื่อมิสซูโอะ และลูกสาวพญามารจะมีสินค้าอะไรมานำเสนอ..ก็ช่วยๆกันอุดหนุนกันในกลุ่มพวกโง่ชนนรกด้วยกันเองนะ..

รู้ป่าว..ขนาดเป็นคนรู้ระงับจิตได้บ้างแล้ว..แต่หากเห็นหน้าทั้งคู่ หรือแค่เพียงใครคนใดคนหนึ่ง เพียงคนเดียว..เท่านั้น..กรดในท้องของผม ไหงมีอาการจะดันขึ้นเบื้องบนก็ไม่รู้..
Guest
เฮโลฯ..
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 14 ต.ค. 13, 08:04 น »

ขออภัยนะครับ ผมมาที จำเป็นต้องมายาวๆครับ เพื่อให้เข้าใจ..ผมก็เข้าใจมาตามที่ได้แถลงใว้
และหากมันบกพร่อง หรือว่า มันเพี้ยนไปจากคำสอนฯ ก็ขอความกรุณาชี้แจงเพิ่มเติม เพื่อการเรียนรู้ และการปฏิบัติที่ดี..
มันเป็นเส้นขีดกั้นที่โปร่งบาง..มันอาจจะทำให้มีการไขว้เขวในคำสอนฯ..

การสู่ความว่างเปล่า...มันต้องทำที่จิต..
กิเลส..มันร้ายกาจมาก..มันซำแรก แทรกซึมมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว..
กามา..กามสุขในกาม..
มันคือควมสุขของปุถุชน..ของสรรพสัตว์..

หากปราศจากกาม..การกำเนิดในสรรพสัตว์ก็ยุติ..อรหันต์ก็ไม่มี..พระพุทธองค์ก็ไม่ทรงจุติ..
แต่กาม..คือทุกขเวทนา..และสุขเวทนา..

ผู้เสวยกาม..เป็นผู้ที่ไม่สามารถตัดใยกิเลสลงได้..
เป็นผู้ปล่อยวางไม่เป็น..

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม