หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: สบายๆกับk542 ^_^  (อ่าน 1302 ครั้ง)
Guest
k542
เรทกระทู้
« เมื่อ: 19 ต.ค. 13, 21:44 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*064 รักรู้ไหม...ประเทศไทย...ตอนนี้อยู่ที่ไหนแล้ว...เข้าฤดูใบไม้ร่วงแล้วนะ q*039
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags: 542กับ
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ต.ค. 13, 23:33 น »

เมื่อไม่มีใครไปถึงวันพรุ่งนี้ได้...

จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดเถิด...

เพื่อตัวเราเอง...

เพื่อคนอันเป็นที่เรารัก...

เมื่อตายร่างยังเอาไปไม่ได้...

ประสาอะไรกับของนอกกายเล่า...

ท่านเชื่อหรือไม่...ความดีคือพระ...

ความดีคุ้มครองตัวเราเสมอ...

ความไม่ดีคือซาตาน...

ซาตานฆ่าเราได้ทุกเมื่อ...

พระหรือซาตานคือท่านเลือกเอง...

เริ่มแรก ดีหรือไม่ดีรู้อยู่แล้ว ไม่มีใครบังคับใครให้ทำได้...

เวลาแม้จะเดินไปเรื่อยๆไม่มีหยุดนิ่ง แต่เวลาก็ให้โอกาสเราได้เริ่มต้นใหม่เสมอ...

ด้วยรัก...k542คิม q*066q*021

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ต.ค. 13, 23:55 น »

คนเราทุกวันนี้ ดูเหมือนจะอยู่กันแบบตัวใครตัวมันนะ..พวกใครพวกมัน...

ผิดถูกตัดสินกันเอง โทษหนักเบาไม่ต้องพึ่งศาล กระทั่งโทษตายยังสั่งกันเอง...

อนิจจา คิดแล้วหดหู่ดีจัง q*027q*078
Guest
ชาวไทย
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 02:52 น »

อะไร

Guest
ชาวไทย
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 05:08 น »

?เอาเครื่องหมาย คำถาม มาเติม
ใบไม้ร่วงแล้ว
จะหนาวอีกแล้ว
ขยันเรียนให้จบ
เข้าใจ๊? q*032

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 08:03 น »

เอ๊..อย่าดุกันซิครับ..
ผมเข้าใจดังนี้..
จขกท.มีความผ่อนคลายในขณะที่นั่งอยู่หน้าคอมพ์ขณะนั้น..
จิตก็คำนึงคิดถึงบ้าน..คิดถึงบ้านเมือง..คิดถึงหมู่มิตร..
จขกท.เขาคงร่ำเรียนจบแล้ว เพราะเคยบอกใว้ว่า กำลังฝึกงาน (ฝึกงานเมืองฝรั่ง ก็คงเหมือนคนทำงาน เพราะมีการจ่ายให้ด้วย)

ในคำพรรณา..แสดงให้ทราบถึงความไร้ทุกข์ที่เบียดเบียน..แต่ในสุขที่มีอยู่ ก็ยังเผือ่แผ่มายังพี่น้อง และแผ่นดิน..ด้วยใจที่คิดถึง..

คนเรารักหรือชอบอะไร มันไม่ตรงกันหรอก..มันชอบ มันรักไม่เหมือนกัน..

แต่เมื่อ ทิ้งร่างไป..ก็ไปเลย ไม่เอาอะไรไป..
คิดเหมือนกันครับ..
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 11:57 น »

อะไร

ไม่รู้เหมือนกันค่ะ...
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 12:19 น »

?เอาเครื่องหมาย คำถาม มาเติม
ใบไม้ร่วงแล้ว
จะหนาวอีกแล้ว
ขยันเรียนให้จบ
เข้าใจ๊? q*032

ยังนึกขึ้นได้ แสดงว่ายังไม่แก่...(คริๆ...แซว)

ใบไม้ร่วง งานเข้าอีกแล้ว ต้องเก็บกวาด...

จะหนาวอีกแล้ว เตรียมโชว์แจ๊คเก็ตเท่ห์ๆกับผ้าพันคอสวยๆ...

ขยันเรียนให้จบ จบผ่านมาสองเดือนฝึกงานอยู่ เก่งมั๊ยเจ้าคะ...

เข้าใจ๊? ค่ะเข้าใจ...แต่...แล้วคุณล่ะคะเป็นไงบ้าง อยู่ๆก็โผล่มา แม้จะตกใจ แต่ก็ดีใจสุดๆ

ขอบคุณที่ยังไม่ทิ้งคิม...

ปล.สัญญาจะทำหน้าที่นายก(ไม่ลืมนะคะ)ให้ดีที่สุดค่ะ... q*064q*062q*073

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 12:43 น »

เอ๊..อย่าดุกันซิครับ..
ผมเข้าใจดังนี้..
จขกท.มีความผ่อนคลายในขณะที่นั่งอยู่หน้าคอมพ์ขณะนั้น..
จิตก็คำนึงคิดถึงบ้าน..คิดถึงบ้านเมือง..คิดถึงหมู่มิตร..
จขกท.เขาคงร่ำเรียนจบแล้ว เพราะเคยบอกใว้ว่า กำลังฝึกงาน (ฝึกงานเมืองฝรั่ง ก็คงเหมือนคนทำงาน เพราะมีการจ่ายให้ด้วย)

ในคำพรรณา..แสดงให้ทราบถึงความไร้ทุกข์ที่เบียดเบียน..แต่ในสุขที่มีอยู่ ก็ยังเผือ่แผ่มายังพี่น้อง และแผ่นดิน..ด้วยใจที่คิดถึง..

คนเรารักหรือชอบอะไร มันไม่ตรงกันหรอก..มันชอบ มันรักไม่เหมือนกัน..

แต่เมื่อ ทิ้งร่างไป..ก็ไปเลย ไม่เอาอะไรไป..
คิดเหมือนกันครับ..

สวัสดีค่ะคุณhellocar...สบายดีนะคะ...

ในความคิดของคิม คุณคือผู้ใหญ่ใจดีคนหนึ่ง แน่นอน...เป็นคนดีด้วย...

จริงๆแล้ว ในเรื่องการแก้ไขและพัฒนาประเทศ คิมอยากมีส่วนร่วมมากกว่านี้ที่ไม่ใช่แค่การพูดคุย

แต่ก็เอาเถอะ แค่มันยังไม่ถึงเวลาละมังคะ...

อย่างน้อย ก่อนตาย ไม่ต้องการเป็นวีรชน แค่อยากเป็นคนไทยหัวใจเกินร้อยเท่านั้น...ขอบคุณค่ะ q*064q*071
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 17:27 น »

ตราบใดที่คุณยังดูถูกดูแคลนประชาชนที่คุณต้องการคะแนนเสียงด้วย...

ตราบใดที่คุณยังใช้คำว่าโง่กับประชาชนที่คุณต้องการให้เขาสนับสนุน...

ตราบใดที่คุณยังหลงตัวเองคิดว่าตัวเองคือคนฉลาดกว่าพี่น้องประชาชน...

คุณก็จะเป็นผู้แพ้ตลอดการ...

มีอย่างที่ไหน ปากพูดซ้ำซากว่าประชาชนโง่เป็นควาย ประกาศก้องว่าอยากหายโง่ต้องเลือกพวกตน...

ยกตนข่มท่าน คนเขามีแนวคิดและเป็นตัวของตัวเอง เขามีสิทธิ์เลือก ถึงเขาจะมีโอกาสไม่เท่าเทียม แต่เขาก็มีสมองเป็นของตนเอง...

เมื่อเขาเปลี่ยนมาเห็นด้วยกับตน ก็รีบออกมาพูดว่า เขาหายโง่หรือว่าตาสว่าง ส่วนคนที่ไม่เห็นด้วย ก็ว่าโง่และดักดาน...

คนประเภทนี้ มีหรือจะไม่ดูถูกเจ้าของหนึ่งเสียงที่เขากำลังกากบาทในคูหาให้กับตน พวกเห็นแก่ได้ ไร้จิตสำนึก...

ใครกันแน่ที่เป็นคนโง่ แถมยังไร้ยางอาย...ขอบคุณค่ะ q*064

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 19:27 น »

ขอบคุณครับ ในความเข้าใจในมูมมองที่ดีๆครับ..
ผมก็แค่ประชาชนในประเทศคนหนึ่ง..แตต่ใจก็มุ่งมั่นมาตั้งแต่ผมเติบโต..
สังคม และประเทศชาติ เราร่วมกันทนุบำรุงกันไปตามกำลังกาย และกำลังใจครับ..
คุณ(ผมเรียกคำนำหน้านามเป็นคุณ คำว่านู๋จะไม่ใช้อีก คุณเป็นผู้ใหญ่ที่รับผิดชอบตัวเองแล้ว พ้นวัยคุณนู๋)
ก็เป็นคนไทยที่มีความมุ่งมั่นอยู่ในกายในใจ..
วันข้างหน้า คุณก็จะได้พบโอกาสนั้น..โอกาสที่ได้ร่วมแรง ร่วมใจกับพี่น้องทั้งหลาย สรรสร้างสังคม และบ้านเมือง..
สังคม..มันไม่มีหยุดการเปลี่ยนแปลง..มันจะดำเนินไปตามกาลระยะของมัน..
หากคนที่มีความตั้งใจที่ประเสรฺฐ..สังคมก็จะประเสริฐ
หากคนตั้งใจแต่ไม่ประเสริฐ มันก็ไม่มีประเสริฐ..

หลายครั้ง..ผมถูกม่านบางๆปิดบัง..กว่าจะรู้ กว่าจะเข้าใจ..มันก็แทบจะสายไปแล้ว..
Guest
ช.ผาสุข
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 01:17 น »

เข้ามาอ่านครับ ไม่มีอะไรในกอไผ่... อ๋อ..มีหน่อไม้ เพิ่งโผล่จากดิน วันนี้ลำต้นยังอ่อน นานนับปี นับ 10 ปีถึงจะแข็งแกร่ง ต้นไผ่ลำเดียวเมื่อช้างสารเหยียบก็พลัันราบสู่ดินจมธรณี หรือไม่ก็โดนช้างเคี้ยวอร่อยคอหอย แต่ถ้าลำไผ่แข็งแกร่งหลายลำมัดรวมกัน นั่นคือความสามัคคี ที่โบราณพร่ำสอน ให้ผู้คนรักสามัคคี

คนหลายคนสภาพเป็นต้นไผ่อ่อน แต่ทนงหลงตัวเองหลงตัวเองว่าแข็งแกร่ง วันหนึ่งถึงวันแก่ชราจึงได้รู้ว่า ประสบการณ์ของมนุษย์ต้องใช้เวลาศึกษา ต้องเรียนรู้ ในหลายด้าน ใช้เวลานานหลายปีจึงจะเก่งกล้า

เรียนหนังสือจบปริญญาตรี โท เอก เป็นเพียง ป้จจัยเล็กๆส่วนหนึ่งของชีวิต การมีเงินทองทรัพย์ศฤงคาร มากมาย ใช่ว่าจะมีความสุขเสมอไป อาจต้องระเห็ดไปอยู่แดนไกล กลับเมืองไทยอาจติดคุก นี่แหละคือความมักใหญ่ใฝ่สูง ที่อันตรายอันใหญ่หลวง

การแก้ผิดให้เป็นถูก ก็ยุ่งยาก ท่องคาถาไว้ว่า"ข้าฯจะไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน และจะไม่ทำให้ตัวเองและครอบครัวเดือดร้อน" เกิดมาชาติหนึ่งอย่าให้เสียชาติเกิด การเกิดมา ยอมจำนนกับเงินตรา งอมืองอเท้ารอรับเงินจากนักการเมืองชั่ว เป็นเงินบาป ไม่ควรรับ เสียชาติเกิด

//ช.ผาสุข

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 02:36 น »

ขอบคุณครับ ในความเข้าใจในมูมมองที่ดีๆครับ..
ผมก็แค่ประชาชนในประเทศคนหนึ่ง..แตต่ใจก็มุ่งมั่นมาตั้งแต่ผมเติบโต..
สังคม และประเทศชาติ เราร่วมกันทนุบำรุงกันไปตามกำลังกาย และกำลังใจครับ..
คุณ(ผมเรียกคำนำหน้านามเป็นคุณ คำว่านู๋จะไม่ใช้อีก คุณเป็นผู้ใหญ่ที่รับผิดชอบตัวเองแล้ว พ้นวัยคุณนู๋)
ก็เป็นคนไทยที่มีความมุ่งมั่นอยู่ในกายในใจ..
วันข้างหน้า คุณก็จะได้พบโอกาสนั้น..โอกาสที่ได้ร่วมแรง ร่วมใจกับพี่น้องทั้งหลาย สรรสร้างสังคม และบ้านเมือง..
สังคม..มันไม่มีหยุดการเปลี่ยนแปลง..มันจะดำเนินไปตามกาลระยะของมัน..
หากคนที่มีความตั้งใจที่ประเสรฺฐ..สังคมก็จะประเสริฐ
หากคนตั้งใจแต่ไม่ประเสริฐ มันก็ไม่มีประเสริฐ..

หลายครั้ง..ผมถูกม่านบางๆปิดบัง..กว่าจะรู้ กว่าจะเข้าใจ..มันก็แทบจะสายไปแล้ว..

ปัจจุบัน อะไรๆรอบตัวดูเหมือนจะน่ากลัวไปหมด สังคมผู้คน รู้หน้าแต่ไม่รู้ใจ...

บางที คนที่เราเดินสวนทางหรือพูดด้วยเมื่อสักครู่ เขาอาจเป็นโจรหรือเป็นมือปืนรับจ้างก็ได้...

ประเทศอ่อนแอ เพราะผู้บริหารแบ่งพรรคแบ่งฝ่าย สังคมที่เต็มไปด้วยคนเห็นแก่ตัว...

ถึงเวลาตั้งนานแล้วที่คนไทยควรหันหน้าเข้าหากัน ควรจับมือกัน ร่วมกันหาทางแก้ปัญหาให้กับประเทศ...

ถ้าปล่อยอย่างนี้ต่อไป รับรองว่า สักวันหนึ่ง ต้องมีวันที่คนไทยต้องเสียใจและเจ็บปวด...

และอาจจะเป็นวันที่ต้องจารึกเพื่อรำลึกก็เป็นได้ค่ะ q*078
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 02:51 น »

เข้ามาอ่านครับ ไม่มีอะไรในกอไผ่... อ๋อ..มีหน่อไม้ เพิ่งโผล่จากดิน วันนี้ลำต้นยังอ่อน นานนับปี นับ 10 ปีถึงจะแข็งแกร่ง ต้นไผ่ลำเดียวเมื่อช้างสารเหยียบก็พลัันราบสู่ดินจมธรณี หรือไม่ก็โดนช้างเคี้ยวอร่อยคอหอย แต่ถ้าลำไผ่แข็งแกร่งหลายลำมัดรวมกัน นั่นคือความสามัคคี ที่โบราณพร่ำสอน ให้ผู้คนรักสามัคคี

คนหลายคนสภาพเป็นต้นไผ่อ่อน แต่ทนงหลงตัวเองหลงตัวเองว่าแข็งแกร่ง วันหนึ่งถึงวันแก่ชราจึงได้รู้ว่า ประสบการณ์ของมนุษย์ต้องใช้เวลาศึกษา ต้องเรียนรู้ ในหลายด้าน ใช้เวลานานหลายปีจึงจะเก่งกล้า

เรียนหนังสือจบปริญญาตรี โท เอก เป็นเพียง ป้จจัยเล็กๆส่วนหนึ่งของชีวิต การมีเงินทองทรัพย์ศฤงคาร มากมาย ใช่ว่าจะมีความสุขเสมอไป อาจต้องระเห็ดไปอยู่แดนไกล กลับเมืองไทยอาจติดคุก นี่แหละคือความมักใหญ่ใฝ่สูง ที่อันตรายอันใหญ่หลวง

การแก้ผิดให้เป็นถูก ก็ยุ่งยาก ท่องคาถาไว้ว่า"ข้าฯจะไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน และจะไม่ทำให้ตัวเองและครอบครัวเดือดร้อน" เกิดมาชาติหนึ่งอย่าให้เสียชาติเกิด การเกิดมา ยอมจำนนกับเงินตรา งอมืองอเท้ารอรับเงินจากนักการเมืองชั่ว เป็นเงินบาป ไม่ควรรับ เสียชาติเกิด

//ช.ผาสุข

ผู้น้อยอย่างคิม ประสบการณ์น้อยนิด ยังต้องศึกษาอีกมาก เปรียบเป็นหน่อไม้ ก็คงเป็นหน่อไม้ที่ยังอยู่ใต้ดิน...

เป็นนักเรียน ก็เปรียบได้แค่ชั้นอนุบาล มีอะไรที่คิมควรเรียนรู้ ก็กรุณาคิมด้วย...ขอบคุณค่ะ q*071

add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 07:14 น »

ผมมีความสบายๆๆๆๆ ในทุกที่ทุกเวลา
ผมดำเนินชีวิตไปตามหลักความเป็นจริง
ไม่ยึดติดโชคลาภ ดวงชะตา เครื่องลางของขลัง
อยากได้อะไรก็ทำเอา ทำแบบไหนก็ได้แบบนั้น
มีปัญหาก็แก้กันไปไม่ซีเรียส ปัญหามีไว้แก้
แก้เสร็จก็เสร็จไป ไม่มีปัญหาก็ว่างไป
ทุกอย่างสะดวกโยธิน

ว่าแต่ว่า อีกสักไม่เกิน 1 ปี (รอให้ตัวเล็กโตสักหน่อย เหอๆๆ
จะหาเวลาของชีวี พาครอบครัวและที่ทำงาน ไปเที่ยวดูโลกใบนี้สักหน่อย
ถ้ามีทริปชะแว๊บมาแถวอิตาลีตอนบน ฝรั่งเศส สวิส ออสเตรีย
ก็อยากขอเชิญคุณคิม มานั่งสังสรรเสวนา ดื่มด่ำน้ำชาริมทะเลสาบวิคตอเรีย
หรือโรงแรมแถวเนินเขาสักแห่ง ผมว่าน่าจะเป็นบรรยากาศสนทนาที่แฮปปี้ ok
ดูวิวสวยๆ ในเน็ต ไม่เหมือนมาเยือนสถานที่จริง เหอๆๆๆ

โลกนี้กว้างใหญ่ไพศาล อิสระเสรี
เราไปชมได้ทุกที่ หากเราจะไป....เหอๆๆๆ

คุณคิม อาจจะเห็นวิวจนชินตา
แต่คนไม่เคยมา ก็อยากมาชมมากๆๆๆ เป็นธรรมดา เหอๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 13, 07:43 น โดย kainuy191 » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 07:24 น »

ขอบคุณมากครับ..
คำถาม และคำตอบ..อาจจะไม่ได้คิดจะถาม และอยากทราบคำตอบ..
แต่..ความหมายของถ้อยคำ มันย่อมออกมาจากหัวใจ..
และในทุกถ้อยคำของแฟนๆบอร์ด..ก็เป็นคำพูดและคำตอบครับ..
ความหวังสุดท้ายก่อนที่ผมจะต้องอำลา..
คือ ความสมานสามัคคี และความเข้าใจที่ถูกต้อง..
มันเป็นความหวัง และใฝ่หาของพวกเรา.
Guest
สัตว์โลกย่อมเป็นไป
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 10:30 น »

คห.14 เราอยากเห็นบ้านเมืองไทยเป็นเยี่ยงประเทศที่กำลังเอารูปมาลงนี้ได้ แต่ทว่ามันหาเป็นเยี่ยงนั้นไม่ คนไทยชอบเอาสิ่งที่ดีจากต่างประเทศมาให้จบ แต่ในประเทศกลับนิยมการทำลาย แล้วเยี่ยงนี้จะเอารูปนี้มาโชว์เพื่อประโยชน์อันใด ยกย่องประเทศอื่นเหนือกว่าประเทศที่ตนเองอยู่อาศัย อยากให้กลับไปร้องเพลง หนักแผ่นดิน ดูบ้างเผื่อว่าความคิดอันเป็นหนทางสู่การรักชาติบ้านเมืองจะประเทืองปัญญาขึ้นมานั้นได้ มีใครบ้างหนอที่จะยกยอประเทศที่ตนเองอยู่อาศัยว่าเป็นแผ่นดินที่ประเสริฐเลิศล้ำกว่าชนชาติใด ๆ ในโลกนี้ได้ มีสักกี่เปอร์เซนต์มีใครเคยทำสถิติในเรื่องนี้บ้างไหม และมีใครที่จะสืบค้น ดีเอ็นเอที่แท้จริงของคนไทยว่าหลงเหลืออยู่ในประเทศไทยนี้เป็นจำนวนเท่าใด มีใครเคยคิดบ้างไหมว่าคนที่อยู่อาศัยอยู่ที่ในเมืองหลวงมีจำนวนเท่าใด เท่ากับคนที่อุรุพงศ์บ้างไหม แล้วจัดรถราที่เป็นสาธาณูปโภคขั้นพื้นฐานในการเดินทางกลับไปยังบ้านให้พอกับจำนวนคนนั้นได้ มีแต่การนับจำนวนคนที่เป็นศัตรูทางการเมืองกันเท่านั้น แต่ไม่คิดบากบั่นคิดหาจำนวนคนที่ทุกข์ยากนั้นมีจำนวนเท่าใด นี่หรือคือ สมองและสติปัญญาของนักการเมืองไทย จิตใจทำด้วยอะไรถึงไม่คิดถึงความทุกข์ยากของประชาชนคนไทยว่าเขามีจำนวนคนทุกข์ยากมากมายสักเพียงไหน เห็นเริ่มต้นก็เห็นมีการลงทะเบียนคนจนแต่ไม่รู้ว่าได้ไปบรรเทาทุกข์ระทมของพวกเขานั้นเท่าไหร่ และนี่เองจึงเป็นที่มาของการประมวลผลว่าจะคำนวณหาผลประโยชน์นั้นมันควรมีค่าเฉลี่ยเท่าไหร่ ฉลาดจริงน๊ะในเรื่องที่โง่เหล่านี้และสิ่งนี้มันหามีความยั่งยืนไม่ และในที่สุดก็จะมีผลเป็นฉมวงเหล็กไหลทิ่มแทงตัวเองในบั้นตอนทุกท้ายของชีวิตนั้นได้ q*069

add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 18:47 น »

คห.14 เราอยากเห็นบ้านเมืองไทยเป็นเยี่ยงประเทศที่กำลังเอารูปมาลงนี้ได้ แต่ทว่ามันหาเป็นเยี่ยงนั้นไม่ คนไทยชอบเอาสิ่งที่ดีจากต่างประเทศมาให้จบ แต่ในประเทศกลับนิยมการทำลาย แล้วเยี่ยงนี้จะเอารูปนี้มาโชว์เพื่อประโยชน์อันใด ยกย่องประเทศอื่นเหนือกว่าประเทศที่ตนเองอยู่อาศัย อยากให้กลับไปร้องเพลง หนักแผ่นดิน ดูบ้างเผื่อว่าความคิดอันเป็นหนทางสู่การรักชาติบ้านเมืองจะประเทืองปัญญาขึ้นมานั้นได้ มีใครบ้างหนอที่จะยกยอประเทศที่ตนเองอยู่อาศัยว่าเป็นแผ่นดินที่ประเสริฐเลิศล้ำกว่าชนชาติใด ๆ ในโลกนี้ได้ มีสักกี่เปอร์เซนต์มีใครเคยทำสถิติในเรื่องนี้บ้างไหม และมีใครที่จะสืบค้น ดีเอ็นเอที่แท้จริงของคนไทยว่าหลงเหลืออยู่ในประเทศไทยนี้เป็นจำนวนเท่าใด มีใครเคยคิดบ้างไหมว่าคนที่อยู่อาศัยอยู่ที่ในเมืองหลวงมีจำนวนเท่าใด เท่ากับคนที่อุรุพงศ์บ้างไหม แล้วจัดรถราที่เป็นสาธาณูปโภคขั้นพื้นฐานในการเดินทางกลับไปยังบ้านให้พอกับจำนวนคนนั้นได้ มีแต่การนับจำนวนคนที่เป็นศัตรูทางการเมืองกันเท่านั้น แต่ไม่คิดบากบั่นคิดหาจำนวนคนที่ทุกข์ยากนั้นมีจำนวนเท่าใด นี่หรือคือ สมองและสติปัญญาของนักการเมืองไทย จิตใจทำด้วยอะไรถึงไม่คิดถึงความทุกข์ยากของประชาชนคนไทยว่าเขามีจำนวนคนทุกข์ยากมากมายสักเพียงไหน เห็นเริ่มต้นก็เห็นมีการลงทะเบียนคนจนแต่ไม่รู้ว่าได้ไปบรรเทาทุกข์ระทมของพวกเขานั้นเท่าไหร่ และนี่เองจึงเป็นที่มาของการประมวลผลว่าจะคำนวณหาผลประโยชน์นั้นมันควรมีค่าเฉลี่ยเท่าไหร่ ฉลาดจริงน๊ะในเรื่องที่โง่เหล่านี้และสิ่งนี้มันหามีความยั่งยืนไม่ และในที่สุดก็จะมีผลเป็นฉมวงเหล็กไหลทิ่มแทงตัวเองในบั้นตอนทุกท้ายของชีวิตนั้นได้ q*069

อย่าเครียดสิท่าน เหอๆๆๆๆ

ผมอยากไปดูชมธรรมชาติในส่วนต่างๆ ของโลก
บ่ไจ่เอามาเปรียบเทียบอะไรอย่างที่ท่านว่า....เหอๆๆๆ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 18:57 น »

ขอโทษครับ..ผมขอเชิญท่านๆไปวิวาทะกันที่กระทู้อื่นได้ไหมครับ..
ผมขอให้กระทู้นี้ เป็นกระทู้ที่ไม่มีความขัดข้องอ่ะครับ..

ที่จริง..ในแต่ละกระทู้..มันก็มีวิวาทะกันบ้าง เป็นธรรมดาปกติ..

แต่บางกระทู้..ความสบายใจ ความผ่อนคลายมันมีในนั้น..ผมก็อยากให้ความผ่อนคลาย มันยั่งยืนอ่ะครับ..

อย่าโกรธผมเลยครับ..ผมขอร้องตรงๆและง่ายๆแบบนี้แหละครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 22 ต.ค. 13, 13:14 น »

นานๆเข้ามาในบอร์ดที.....เค้าบ่นไรกันอ่ะ กลับไปอ่านเรียงความเรื่อง"โรงเรียนของหนู"ของหลานป.3ที่บ้านดีกว่าเข้าใจง่ายดี q*070

add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 22 ต.ค. 13, 13:44 น »

คห19ครับ..หากหาความเข้าใจในข้อความเหล่านี้ไม่ได้..
กรุณา เข้าไปแสดงความเห็นที่คนเรียนป.เอกก็แล้วกัน..

ที่นี่ เป็นแค่กระทู้ ที่คนเรียนอนุบาลเขาคุยกัน..เรียงความ..ยังไม่ได้เรียน..

การดูถูกคน ดูแคลนผู้อื่น..เหมือนแสดงควมเป็นคนไร้จิยธรรมและบันดล..ให้เกิดการรู้เห็น..

บอกกันดีๆไม่ได้..ขอร้องอย่างไรก็ไม่ฟัง..รังแต่จะหาเรื่องและก่อความไม่สมานสามัคคี..ให้เกิดขึ้นในสังคม..
เรียนหนังสือสูงเสียเปล่า..ภาษาบ้านนอกบอกว่า เรียนเสียปึ้ง..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 23 ต.ค. 13, 10:41 น »

คห19ครับ..หากหาความเข้าใจในข้อความเหล่านี้ไม่ได้..
กรุณา เข้าไปแสดงความเห็นที่คนเรียนป.เอกก็แล้วกัน..

ที่นี่ เป็นแค่กระทู้ ที่คนเรียนอนุบาลเขาคุยกัน..เรียงความ..ยังไม่ได้เรียน..

การดูถูกคน ดูแคลนผู้อื่น..เหมือนแสดงควมเป็นคนไร้จิยธรรมและบันดล..ให้เกิดการรู้เห็น..

บอกกันดีๆไม่ได้..ขอร้องอย่างไรก็ไม่ฟัง..รังแต่จะหาเรื่องและก่อความไม่สมานสามัคคี..ให้เกิดขึ้นในสังคม..
เรียนหนังสือสูงเสียเปล่า..ภาษาบ้านนอกบอกว่า เรียนเสียปึ้ง..

ว้าท่านเฮโล ออกจะยกยอผมเกินไปนิ้ดดนึงแล้วอ่ะครับ ผมไม่ได้เรียนสูงอะไรหรอกครับ ผมไม่ได้คิดจะดูถูกไครในบอร์ดนี้หรอกครับ ผมชอบอ่านข้อความของแต่ล่ะท่านในบอร์ดนี้มาตลอด ไม่ว่าฝั่งรัฐฝั่งตรงข้ามฝั่งตรงกลาง หรือแม้นแต่คุณผมก็ชอบอ่าน ทำให้พอเข้าใจความคิดและนิสัยใจคอของแต่ล่ะท่านเป็นยังงัย บางท่านก็สุดโต่งบางท่านก็เรียบๆแต่บาดลึก ไม่ได้หาเรื่องไครหรอกแต่บางครั้งการเรียนน้อยทำให้การหาคำมารังสรรตัวอักษรมันทำให้ประโยคไม่สมบูรณ์ จริงๆแล้วความหมายของผมแค่แหย่เจ้าของกระทู้น่ะไม่ได้มีไรมากมาย ย้ำแค่แหย่ไม่ได้เป็นการดูถูก..งัยขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดขอรับทุกท่าน
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 23 ต.ค. 13, 14:26 น »

ว้าท่านเฮโล ออกจะยกยอผมเกินไปนิ้ดดนึงแล้วอ่ะครับ ผมไม่ได้เรียนสูงอะไรหรอกครับ ผมไม่ได้คิดจะดูถูกไครในบอร์ดนี้หรอกครับ ผมชอบอ่านข้อความของแต่ล่ะท่านในบอร์ดนี้มาตลอด ไม่ว่าฝั่งรัฐฝั่งตรงข้ามฝั่งตรงกลาง หรือแม้นแต่คุณผมก็ชอบอ่าน ทำให้พอเข้าใจความคิดและนิสัยใจคอของแต่ล่ะท่านเป็นยังงัย บางท่านก็สุดโต่งบางท่านก็เรียบๆแต่บาดลึก ไม่ได้หาเรื่องไครหรอกแต่บางครั้งการเรียนน้อยทำให้การหาคำมารังสรรตัวอักษรมันทำให้ประโยคไม่สมบูรณ์ จริงๆแล้วความหมายของผมแค่แหย่เจ้าของกระทู้น่ะไม่ได้มีไรมากมาย ย้ำแค่แหย่ไม่ได้เป็นการดูถูก..งัยขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดขอรับทุกท่าน
กระผม..ขอสนับสนุนคห.นี้เต็มประตู..ก็อันเนื่องมาจาก ลำตัวของทองผาโดนแหย่ซะ รูเต็มตัวไปหมด..!!@@!!..การให้อภัยเป็นลาภที่คนรับมีความสุขที่สุด..ล่ะหนอ!! q*083q*083q*083
Guest
เฮโลฯ..
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 23 ต.ค. 13, 20:56 น »

ความเห็นทุกความเห็น ก็พิมพ์มาให้คนอ่านครับ..
ผมจะบาดหัวใจใคร..ก็เป็นคนเอาหัวใจเข้าหาคมปากของผมเอ งน่ะครับ..
หากไม่เอาหัวใจเข้าหาคมปากของผม หัวใจของคุณก็ไม่โดนปากของผมบาดเอานะครับ..
..จขกท.เขาเป็นสตรี..
หากคุึณจะเหย้าแหย่..ก็น่าจะใช้ถ้อยคำที่นุ่มนวลไม่ดีกว่านี้เหรอ..
การพูดจากับสตรี..เราบุรุษ..จะต้องใช้ถ้อยคำอย่างไร จึงจะสมควร และเหมาะสม..
คุณและผม..ไม่ได้มีความสัมพันธ์ในสายเลือด..หากจะว่าผมสอน..ก็ไม่ใช่..
ไปคิดเอาเอง..
ทองผาก็เหมือนกัน..หากจะแค้นเคืองที่ผมไม้เอาแม้ว..ก็บ้าไปแล้ว..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 24 ต.ค. 13, 09:57 น »

ขอบคุณท่านพี่ทองเปลวที่เข้าใจหรือเพราะหัวอกเดียวกันก็ไม่รู้ อิอิ
ทีนี้เพื่อความสะบายใจของทุกฝ่าย "ผมขอโทษคุณคิมน่ะครับที่ใช้ถ้อยคำไม่เหมาะสมกับคุณเพราะความรู้เท่าไม่ถึงการของผม ต่อไปนี้ผมสัญญาว่าจะเป็นเด็กดี"
ทีนี้ท่านhellocar01 ขอบคุณมากที่คอยอบรมสั่งสอนและตักเตือนผมและหลายท่านในบอร์ดให้อยู่ในกรอบในทางที่ท่านคิดว่าเหมาะสม ผมในฐานะที่เคยเป็นลูกเสือสำรองมาก่อนและทำผิดซึ่งๆหน้าขอโทษท่านhellocar01และจะปรับปรุงตัวให้ดีขึ้น ขอให้ท่านพี่ทองเปลวเอ้ยไม่ใช่สิ(เราปรับปรุงตัวแล้วนี่)ท่านพี่ทองผาเป็นพยานด้วยน่ะครับผม.......

Guest
เฮโลฯ..
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 24 ต.ค. 13, 10:16 น »

คนเลขเย๊อะครับ..
ผมก็ขอโทษคุณด้วย..
ใช่ว่าผมจะสบายใจนะครับ..
ในคำพูด..ที่ผมได้พูดหนักๆกับเพื่อนๆในบอร์ดทุกครั้ง..ผมก็ไม่สบายใจครับ..
หากผมเป็นคนปล่อยวาง..และสามารถวางลงได้จริงๆ..ผมก็ไม่มาป้วนเปี้ยนอยู่ในบอร์ดได้ตั้งหลายปีหรอกครับ..
แต่สติก็คอยเตือนตนอยู่เสมอว่า..อย่าเบียดเบียนกัน..
ที่ผมได้พูดจาหนักหน่วงมาบ้าง..ก็ไม่มีเจตนาที่จะทำให้พวกเราต้องต้อยต่ำคุณค่าของท่านๆลงหรอกครับ..ผขอโทษนะครับ..
คุณค่าของพวกท่าน..มีสูงส่งมากครับ..
แต่เพื่อให้เราได้มีความรู้ใจกันและกัน..ผมก็อยากจะสร้างความสัมพันธ์ที่ดีให้เกิดขึ้นในหมู่คณะครับ..

เราชอบไม่ตรงกัน แต่ใช่ว่าเราจะต้องเกลียดกันใช่ไหมครับ..
ขอบคุณครับ..ที่ให้เกียรติครับ..
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 25 ต.ค. 13, 00:01 น »

คิมเข้ามากราบขออภัยทุกท่าน ที่ไม่ได้เข้ามาพูดคุยด้วยค่ะ...

ก็อย่างที่เคยบอกไว้ ตอนนี้คิมฝึกงาน มีเวลาน้อยในวันธรรมดา...

จะว่างในวันธรรมดาก็ตอนก่อนนอน และว่างมากหน่อยในวันหยุดค่ะ...

ขอขอบพระคุณที่เข้ามาใช้กระทู้พูดคุยกัน บอกตรงๆ...ปลื้มม๊ากกกค่ะ q*021q*021

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 26 ต.ค. 13, 22:10 น »

นานๆเข้ามาในบอร์ดที.....เค้าบ่นไรกันอ่ะ กลับไปอ่านเรียงความเรื่อง"โรงเรียนของหนู"ของหลานป.3ที่บ้านดีกว่าเข้าใจง่ายดี q*070

ก็บ่นตามประสาประมาณว่าคล้ายๆน้ำล้นแก้ว...

ยังไงเสียก็รู้สึกปลื้ม ที่อย่างน้อย น้ำที่ล้นออกมา ยังทำให้รู้สึกว่า เข้าใจยาก...

ขอบคุณที่ยังอุตส่าห์เข้ามาทักทาย...สบายดีนะคะ q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 26 ต.ค. 13, 22:23 น »

สวัสดีครับคุณคิม คุณคงสบายดีนะครับ อ่านข้อความของคุณคิมเหมือนถามหาคนรู้ใจ ว่าอยู่แห่งหนใด คงคิดถึงเขาสินะ อีกไม่นาน คนรู้ใจคนนั้นคงจะตอบกลับมาครับเขาคงคิดถึงคุณคิมครับ...

(คนรู้ใจคนนี้รึเปล่าเอ่ย..)

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 26 ต.ค. 13, 23:14 น »

สวัสดีค่ะคุณdestinygoal...

คิมสบายดี หวังว่าคุณก็สบายดีเช่นกันนะคะ...

แม้จะไร้เงาคนรู้ใจ(รึเปล่า) แต่อย่างน้อยก็ยังมีคุณที่เข้าใจค่ะ...

รู้สึกปลื้มม๊ากก...ขอบคุณที่เข้ามาทักทาย q*071

ปล.ดาราคนนี้หล่อนะ... q*062

Tags:  542 กับ 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม