หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ทำนาบนหลังคา..ปลูกข้าวหอมมะลิไทย..  (อ่าน 3418 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 13:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ทำนาบนหลังคา..ปลูกข้าวหอมมะลิไทย..

โรงงานจีนหัวใส… เปลี่ยนดาดฟ้าโรงงานเป็นทุ่งนา ปลูกข้าวหอมมะลิไทย

บริษัทแห่งหนึ่งในประเทศจีน ออกไอเดียดีๆเปลี่ยน ดาดฟ้าของโรงงาน ที่รกร้างว่างเปล่าและไร้ประโยชน์ ให้กลายเป็น ทุ่งนา สำหรับปลูกข้าวหอมไทย สามารถสร้างผลผลิตได้อย่างงาม

โดยพนักงานดูแลแปลงข้าว บอกว่าการทำนานี้เลือกพันธุ์ข้าวหอมมะลิจากไทยมาปลูก ใช้เครื่องสูบน้ำจากใต้ดิน และติดตั้งระบบท่อระบายน้ำ แถมพื้นที่สูงจากดินทำให้ไม่ต้องกังวลเรื่องวัชพืชหรือแมลงมากนัก

นอกจากจะได้ใช้พื้นที่ร้างให้เป็นประโยชน์ การปลูกพืชบนดาดฟ้ายังส่งเสริมการอนุรักษ์ธรรมชาติ ลดความร้อนของอาคาร ประหยัดค่าใช้จ่ายในการปรับอากาศ และยังได้ข่าวมาเป็นผลผลิตอีก ยิงปืนนัดเดียวได้นกหลายตัวจริงๆ

เครดิต mthai new

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 13:57 น »

ทำนาบนหลังคา..ปลูกข้าวหอมมะลิไทย..

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 13:57 น »

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 13:59 น »

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 14:33 น »

q*071 ขอบคุณค่ะ q*062
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 15:01 น »

สวัสดีคุณคิม ที่เข้ามาให้กำลังใจครับ...

จีนเข้าซื้อพันธ์ข้าวหอมมะลิไทยไปจำนวนมาก อนาคตเขาปลูกเองได้ เขาคงจะซื้อกับเราน้อยลงครับ นึกถึงอนาคตแล้วน่าสงสารชาวนาไทยครับ..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ต.ค. 13, 21:23 น »

เขาคิดนอกกรอบครับ..
มีการเอาแผ่นโฟมมาทำเป็นล๊อคปลูกข้าวก็ได้..เช่นพื้นที่แช่น้ำ..
อีกหน่อย ผมคิดว่านวัฒกรรมในการใช้พื้นที่ทำนาจะมีวิวัฒนากรขึ้นไปอีก..
ดังในภาพ..ผมจะลองทำนาในสวนดูครับ..แต่ต้องรอสะสมวัสดุให้ครบเสียก่อน..ผมมีที่ว่างจากการใช้ประโยชน์ประมาณ200ตารางวาครับ(2งาน)
ผมและภรรยามีความตั้งใจใว้ว่า หากมีโอกาส จะผลิตข้าวรับประทานเอง..
ดังในภาพที่ได้นำเสนอ ผมคิดว่าจะมีคนทำตามให้เห็นในแถบๆบ้านเรา..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 08:59 น »

สวัสดีครับคุณเฮโล

แสดงว่าคุณก็กำลังคิดนอกกรอบเช่นกัน คุณคิดเอาแผ่นโฟมมาทำเป็นล๊อคปลูกข้าวก็ได้...หากทำสำเร็จในเนื้อที่ 2 งานก็จะมีข้าวทานเองครับ ไม่ต้องซื้อ แต่กว่าจะสำเร็จต้องลงทุนและใช้เวลานานพอควรครับ...ต้องดูแลอย่างใกล้ชิดครับ..

Guest
เฮโลฯ..
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 09:46 น »

คือว่า ผมมีโครงการทำบ้านโฟมอ่ะครับ..โดยจะเริ่มทำหลังปีใหม่ไปแล้วครับ..
บ้านโฟม ก็คือบ้านที่เจ้าเพอร์ลูกบุญธรรมชาวสวีเด็นของผมจะใว้สำหรับอยู่อาศัยอ่ะครับ..
หลังจากวางแผนและมาลงตัวตรงบ้านโฟม..
การใช้โฟมeps.เป็นวัสดุก่อสร้างฯ ก็จะเป็นโอกาสที่ผมจะได้เรียนรู้ลักษณะ และวิธีการใช้งานไปด้วยในตัว..
โฟมeps..มีค่าต้านทานตารางนิ้วต่อ2.5ปอนด์..

การใช้โฟมทำเป็นแปลงนา..ผมคิดว่า..ผมทำได้..
แต่เงินที่จะชื้อวัสดุ..คงต้องเก็บหอมรอมริบ..

และหากเป็นไปได้..การควบคุม และการกำจัดศัตรูของข้าวได้ไม่ยาก ปัญหาเรื่องสารพิษในข้าวสารก็ไม่ต้องพะวง..

พื้นที่ในสวนของผม..เป็นดินร่วนปนทราย..ไม่มีคุณสมบัติที่จะอุ้มน้ำใว้เหมือนแปลงนา..จึงจำเป็นต้องคัดเลือก เฟ้นหาวัสดุที่กักน้ำไม่ให้ไหลซึมสู่ชั้นดิน
พื้นที่ของผม 9.25ไร่..เป็นสวนผลไม้เกือบทั้งหมด..แต่ที่ว่าง เกิดจากน้ำท่วมขังในปี54..ทุเรียนตายไปหลายต้น เลยหลงเหลือพื้นที่ว่างประมาณ2งาน..
หากรวบวฃรวมเงินทุนในการจัดหาวัสดุได้..
เรื่องอื่นๆก็ไม่ต้องกังวล..และพื้นที่ก็ไม่มากเกินกำลังในการควบคุมดูแล..

ผมเล็งใว้ และคาดการใว้ล่วงหน้าใว้ว่า...จะมีการผลิตข้าวเพื่อใว้รับประทานกันเอง ในหมู่คนที่มีศักยภาพในการดำเนินการ..

ในหมู่คนที่มีความคิดเพิ่มกำลังในการทำธุระกิจ..น่าจะมองช่องทางนี้ใว้บ้าง..

ส่วนความคิดของผม แค่คิดและทดลองทำ..แล้วเผยแผ่..ไม่หวังลาภใดๆ..

และขณะนี้ ได้กลายเป็นครูใหญ่ในวงการทุเรียนและเงาะในพื้นที่แถบๆนั้นไปแล้ว..เลยกลายเป็นคนบ้ายอไปเสียฉิบ...กำลังจะเหลิง มีหวัง เสียคนตอนแก่ได้..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 11:13 น »

ท่านมีความคิดเป็นเลิศและสามารถดัดแปลงการวิธีการทำเกษตรในรูปแบบต่างๆได้ตามหลักวิทยาศาสตร์และความเป็นไปได้ครับ ของเราขาดนักปฏิบัติและคนมีความรู้เช่นท่านครับ หากผู้นำมีวิสัยทัศน์เช่นท่าน ประเทศเราคงจะเจริญก้าวหน้าไปไกลครับท่านเฮโลครับ..อยากถามว่าเจ้าเพอร์ลูกบุญธรรมชาวสวีเดนนี้เป็นคนรึเปล่าครับ..เห็นจะปลูกบ้านโฟมให้อยู่ครับ..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 17:22 น »

[size=mediuแปลงนา ผมคิดว่า ไม่จำเปนจะต้องใช้น้ำแช่ขังลำต้นก็ได้กระมัง..แต่น้ำจะต้องชุ่มชื้น..
แถวๆภาคเหนือ ทำนาไร่ครับ ผมสังเกตุเห็นเขาทำนาบนไหล่เขาครับ..น้ำไม่มีขังเหมือนนาพื้นล่าง..และข้าวก็เจริญงอกงามดี..
การทำนา..ผมยังไม่ต้องการลงมือทำในระยะใกล้ๆนี้..เพราะธุระอื่นๆก็ยังมีอยู่หลายประการ..
อาศัยว่า มีที่ดินอยู่แล้ว จะลงมือทดลองเมื่อไหร่ ก็ไม่ยาก..[/size]

add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ต.ค. 13, 17:32 น »

ผมลืมตอบคำถามเกี่ยวกับเพอร์..
เพอร์เป็นฝรั่งชาวสวีเด็นครับ..อายุ37ปี..มาเมืองไทยฐานะนักท่องเที่ยว..และมารู้จักกับครอบครัวของผม และเขาบอกว่า ผมคือฟาร์เธอร์ของเขาที่เป็นคนไทย..การศึกษาจบบริหารธุระกิจครับ..
เป็นโสด..บิดาเสียชีวิต มาดาแต่งงานใหม่ มีพี่สาวหนึ่งคน..ขายบ้านที่สวีเดนแล้ว..จะอยู่เมืองไทยตลอดไป..
ผมมีทรัพย์มาก..มีลูกแค่สองคน..ผู้ชายทั้งคู่..เลยแบ่งที่ดินให้ลูกฝรั่งของผมได้
ลำพังที่ดินที่มีอยู่ ลูกของผมก็ปล่อยให้รกร้าง..คงเกินกำลังการดูแลของพวกมันกระมัง จึงแบ่งเบาภาระในการดูแลของลูกของผมทั้งสองออกไปบ้าง..

ก็ไม่เห็นลูกๆของผมจะมีความเห็นอะไร..
ปัจจุบัน..เพอร์เป็นอาจารย์อัตราจ้างสอนวิชาภาษาอังกฤษ..ที่วิทยาลัยเกษตรกรรมตาก..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ต.ค. 13, 08:05 น »

พูดถึงจีนปลูกข้าวหอมมะลิไทย จีนเขาหาวิธีมานานแล้ว ไม่แน่อนาคตเขาอาจจะเป็นเบอร์หนึ่งในการส่งออกข้าวของโลกอีกด้วย อาจเป็นคู่แข่งของเราในอนาคตอีกด้วยต้องติดตามดูกันต่อไปครับ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 22 ต.ค. 13, 11:09 น »

พื้นที่ที่จะใช้ทำนา ในแผ่นดินจีน มีไม่มากครับ เป็นไหล่ภูเขา และที่ราบ ก็เป็นที่อยู่อาศัย และโรงงานฯ..
แผ่นดินของจีน..มีกากจากอุสาหกรรมมากครับ สารโลหะหนักปนเปลื้อนเข้าสู่แหล่งผลิตข้าวครับ..ข้าวของจีน ใช้บริโภคได้ไม่กี่พื้นที่ครับ..
การใช้ประโยชน์จากพื้นที่ว่างต่างๆให้เกิดประโยชน์ มันเป็นภูมิปัญญาของชนชาติจีนเขาครับ..

จีน..มักคิดอะไรนอกกรอบเสมอ..
ที่จริง จีน เป็นชนชาติมหาอำนาจทางเทคโนโลยีมาตั้งแต่โบราญครับ..เช่น เป็นเจ้าตำหรับดินปืน แว่นขยาย..เครื่องกลต่างๆ..
กระทั้งเทคโนโลยีในการรักษา ชีวิต..

การผลิตข้าวใว้บริโภคเอง..จะเป็นอีกแนวทางหนึ่ง ที่ผู้คนจะวางแผนส่วนตัวใว้เพื่อการปฏิบัติ..

เครื่องสีข้าว ฉบับครอบครัวก็มีจำหน่ายครับ..
..ลองค้นอินเทอร์เนต ที่นิติภูมิ นวรัตน์เขาเคยนำมาเผยแผ่ดูก็ได้ครับ..

อีกหน่อย ประชาชน จะเข้าที่ เริ่มมองเห็นธรรม..และจะงดการเข้าหาช่องทางกิเลส..รู้จักพอ..

เพราะเมื่อเขาทดลองผลิตข้าวเพื่อใว้รับทานเอง..เขาจะรู้สำนึกในคุณของเจ้าของข้าว ที่ได้กินมาก่อนนี้..

และจะถนอมพวกชาวนาใว้เป็นเบื้องต้น..

ความเห็นแก่ตัวก็จะลดลง..มานะฑฺิฐิ..ที่เคยมี ก็จะผ่อนคลายลง..
เจื้อผมเต๊อะ..ผมเล็งเอาใว้..
แต่ผม คงลาโลกไปแล้ว เพราะใช้เวลานานหน่อย..กว่าจะเป็นไปอย่างว่า..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 22 ต.ค. 13, 15:52 น »

คุณนี่มองการณ์ไกลเสมอนะครับ..จีนเขาเก่งในการลอกเรียนแบบเช่นเทคโนโลยี่ทันสมัยที่อเมริกาทำได้ จีนก็ต้องก๊อบปี้ได้เช่นกันครับ พืชเกษตรข้าว ลำไย องุ่น ทุเรียน ต่อไปจีนอาจนำมาขายแข่งกับไทยก็ได้ ไม่แน่ทุกอย่างเป็นไปได้ครับ คงได้ทันดูกันครับ...คุณเฮโล..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 22 ต.ค. 13, 16:39 น »

จีน เป็นชาติที่ปราดเปรื่องครับ..มีคนเก่งมากมาย และคนชั่วก็มีแฝงเร้นตามมาด้วย..
..ที่จริง สังคมมนุษย์..ก็เหมือนสังคมสัตว์อื่นหลายด้าน..
นี่ดีนะครับ ที่คน ไม่ต้องการกินเนื้อกันเองอย่างสัตว์บางชนิด..
ชนชาติจีนก็เหมือนชนชาติอื่นๆครับ แต่เขามีวิวัฒนาการมานานมาก เทคโนโลยีต่างๆ เขาก้ทำออกมาโดยใช้ปัญญาของเขาเอง เช่น กระดาษ..จีนเป็นชนชาติแรกที่ขึ้นมา..
การใช้เส้นใยในการทำภาชนะบรรจุข้าวของ ก็เป็นคนจีนทำขึ้นมา..
มีจดหมายจากเจงกิสข่านถึงสันตะปาปา..และถูกเก็บรักษาใว้ที่วาติกัน..ฝรั่งตกใจในเทคโนโลยีของจีน ที่เขียนหนังสือให้ยอมสิโรราบด้วยกระดาษ..ฝรั่งเห็นกระดาษครั้งแรก ก็คราวนััน..
ที่นี้..จะมาพูดถึงเรื่องการแข่งขันในการผลิตพืชอาหารบางชนิด ที่จะแข่งขันกับเรา..
จีน..ยากที่จะมาหาญทำแข่งกับเรา..
.. เพราะปริมาณของแสงพระอาทิตย์..ก็มีไม่เท่ากับเรา อุหภูมิ ก็แตกต่างจากเรา..
คุณภาพของดิน ก็สู้เราไม่ได้..

อย่างเก่ง เขาผลิตได้..แต่ก็ไม่เพียงพอต่อการบริโภคอยู่ดี..
ประชากรของจีนมีเท่าไรครับ..
..แค่มณฑลเดียว หรือตำบลเดียวของจีน ก็เท่ากับประเทศเราแล้วครับ(ผมเป็นศิษย์ดอกเตอร์ด้านประเทศจีน อย่ามาเถียงคนมีครู)

การผลิตผลด้านการเกษตร ไม่ต้องห่วงเรื่องการแข่งขันเลยครับ..
ให้ห่วงเรื่องทำนองนี้..คือ
การผลิตสิ่งประดิษ หรือนวตกรรมทางเทคโนโลยี..
จีนเขาเก่งก๊อปปี้..และเขาเก่งเรื่องปริมาณการผลิต..

หากคิดจะค้าขายแข่งกับจีน..ผมขอร้อง..ให้พิจารณากิจกรรมอื่นๆดีกว่า..
อย่าผลิตอะไรมาแข่งกับจีน นอกจากผลผลิตที่จะออกมาจากภาคการเกษตร..เพราะเป็นของที่ต้องกิน..
แต่หากเป้นของใช้..อย่าเลยครับ..เพราะเขาเก่งการลดต้นทุน..และเขาเก่งเรื่องการบริหาร..

จีน..เข้าพม่า..เพื่อเอาพม่า เป็นฐานผลิตยางพารา ข้าว และขนส่งก๊าส เปโตรเคมี และ..นำสินค้าสู่ตลาดโลก..

ไม่ทราบว่า..ที่อ่าวเบงกอล..จีนสร้างท่าเรือน้ำลึกสำเร็จแล้วหรือไม่..และจีนทำรถไฟHISPEEDวิ่งมาถึงอ่าวเบงกอลเลยที่เดียว..

จีน เสียท่า อีตรงที่ผลิตยางพารา ข้าว และพลังงานได้ไม่เต็มที่..เลยต้องขยายฐานการผลิตวัตถุดิบออกมายังพม่า..

ชาวสวนยาง อย่ากระหยิ่มยิ้มย่องไปนัก อย่าหวังตลาดยางพาราในจีน..
เพราะจีน..กำลังแก้ปัญหานี้อยู่ หากเขาใช้เวลาไปอีกสักระยะนึง..ยางพาราของเรา..ใในจีน..ตลาดจะแคบ และถูกลง..

อาจารย์ของผมแจงใว้ให้พอเข้าใจ และแนะนำให้มองตลาดอินเดีย..ในเรื่องสินค้ายางพารา..

ก็คุยเรื่อยเปื่อยนะครับ..จากเรื่องข้าว บนหลังคา มาข้าวในรั้วบ้าน ไปโม้ถึงประเทศจีน ชวนเข้าอินเดีย..

นี่แหละครับ..ใจของคน เดินทางไปได้มากกว่าที่จะเข้าใจ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 22 ต.ค. 13, 21:08 น »

สวัสดีครับ..

จีนผลิตเครื่องบินรบรุ่นใหม่ ลอกแบบของอเมริกาเป๊ะเลย..อเมริกาพูดไม่ออก
และจีนก็เลียนแบบรถยนต์ยี่ห้อหนึ่งในยุโรป ทำเอาบริษัทแม่ยอดขายตกกิจการไปไม่รอด รถยนต์ที่เลียนแบบก็เข้าซื้อกิจการมาเป็นของตนเองซะเลยและเป็นเจ้าของรถยนต์ยี่ห้อนั้นด้วยมันสมองของเขาเองครับคุณเฮโล..

Guest
เฮโลฯ..
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 23 ต.ค. 13, 20:44 น »

..ฟอร์ท หรือเปอร์เซ่..ก้มีฐานผลิตรถยนต์ในจีน พว กไครเลอร์มอเตอร์ เดมเลอร์ทั่งพวกค่ายเยอร์มัน..เข้าไปตั้งฐานการผลิตในจีน..
และจีนก็ผลิตรถเป็นแบนด์เนมของเขาเอง หน้าเป็นบีเอม ท้ายเป็นเบ็นซ์..
และจีนก็ได้มาตั้งฐานการผลิตในไทยแล้ว..เช่น ตงฟง..ราคาก็ประหยัด..และมีเลือกการใช้เชื้อเพลิงได้อีกด้วย เช่น..โซลีน+Cng..หรือ.โซลีน+lpg..ราคาไม่ถึงสีแสน..

อนาคต เราจะได้ใช้รถยนต์สองค่าย คือค่ายญี่ปุ่น และค่ายจีน..
หมายถึง หากเป็นรถเพื่อการพานิช พวกรถบรรทุกเล็ก..ต้องเสร็จค่ายจีนแน่นอน
ส่วนค่ายญี่ปุ่น จะขายรถอีกเกรดหนึ่ง คุณภาพต้องหนีจีนให้พ้น..ไม่งั๊น..เสร็จค่ายจีนแน่นอน..
รถค่ายจีน..จะอ่อนด้อยในเรื่องของคุณภาพของเนื้อเหล็ก..

ส่วนพี่ไยเชื้อสายจีน เจ้าสัวอะไรน๊า ธารินทร์ เจียวรวะรานนท์..ก็ได้ประกาศเิดตัวรถยนต์สายเลือดอังกษ..ผลิตในไทย หวังตลาด AECในอีกสองปีข้างหน้า..

หากจะคุยเรื่องนวัตกรรมด้านรถยนต์..ผมก็พอจะก้อมแก้ม คุยได้ ไม่ตกยุค..แต่คงตามเด็กๆรุ่นไหม่ไม่ทัน..

ปีศาจบนท้องถนน..รถราขายโล๊ะไปแล้ว..คนชรา รถก็ชรา..

ตอนนี้ ไปเอาเบ็นซ์เก๋าเก่ามาคันนึง เป็นตาตั้งท้ายลาด..กำลังวางเครื่องใหม่ เอาแค่เจเดียว..เครือง2500CC24วาล์วvvit..200แรงม้า..
ก็กะจะเอาใว้ออกท่องเที่ยวตามใจปราถนา..

ก็ได้คุยที่เล่น ทีจริง..จะลงใต้สักระะนึง..จะลองชวนคนนั่งเล่นไปด้วยกัน..แต่หากไม่มีใครเล่นด้วย..ก็คงต้องไปกับภรรยาเพียงลำพัง..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 24 ต.ค. 13, 06:51 น »

สวัสดีครับคุณเฮโล..

คุณวางแผนชีวิตไว้หมดว่าจะทำอะไรจะเป็นอะไร ดีครับ วางแผนการท่องเที่ยวเมืองไทย ไม่ต้องไปเมืองนอก นึกภาพก็มีความสุขแล้วครับคุณเฮโล...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 24 ต.ค. 13, 09:26 น »

ผม..และภรรยา..ข้าราชการบำนาญ..ภาระสามารถปลดวางลงได้เลย เมื่อถึงเวลาครับ..
ในประเทศของเรา..ผมไปท่องเที่ยวไม่มากนัก..ส่วนมาก ก็จะเป็นเพราะไปอยู่อาศัยเพื่อประกอบอาชีพ..
ผมไม่ชำนาญอิสานครับ..
ก็กะใว้ว่า จะใช้ชีวิตแถวๆอิสานอ่ะครับ..
ผมเป็นคนซีกตะวันตกครับ...อยู่ภาคกลาง และภาคใต้ แต่เรียนภาาคเหนือ ท่องเที่ยวภาคเหนือตั้งแต่นมแตกพาน..
ครึ่งชีวิตโตกรุงเทพ และปักษ์ใต้..

อิสาน..แดนพุทธภูมิ..
...ผมจะท่องเที่ยว..จะเที่ยวท่องไปในดงธรรม..

เตรียมพร้อม..ก็มีแค่เตรียมรถ..และต้องปราบพยศของรถให้ราบคาบเสียก่อน..
ก็คันที่พูดให้ทราบ..
พวกปัจจัยและอื่นๆ ก็ไม่มีปัญหา..
....ลองนึกดู..บางวัน ทานข้าวที่วัด..ฟรี..ที่พัก..ฟรี..
จะจ่ายก็เป็นจำพวกเชื้อเพลิง พลังงานรถยนต์เท่านั้นกระมัง555..ตังค์เหลือเพียบ..น่าจะกลุ้มใจแย่ ตังค์เต็มกระเป๋า..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 25 ต.ค. 13, 06:33 น »

ฟังแล้วมีความสุขครับ...ท่านเฮโลครับ..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 25 ต.ค. 13, 16:07 น »

สไตร์ใคร ก็สไตร์ใครอ่ะครับ...ผมชอบของผมแบบนั้นอ่ะครับ..
ต่างประเทศ..ผมก็อยากไปท่องเที่ยว..แต่..ผมยังเที่ยวปะเทศของเรา ก็ไปไม่ทั่วเหมือนกันครับ..
สิ่งที่พบ ยังไม่ได้พบ ก็มี..ยังไม่เคยเห็นก็เย๊อะ..

ผมว่า ผมเที่ยวจนหมดแรง ก็น่าจะยังไปไม่ครบ..ไปไม่ทั่ว
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 26 ต.ค. 13, 22:03 น »

หลายท่านอยากท่องเที่ยวทั่วไทย ผมก็ยังเที่ยวไม่หมดเลยครับ หนาวก็เที่ยวเหนือ หน้าฝนก็ลงใต้ หน้าร้อนก็ไปเที่ยวตามชายทะเล หากพาแฟนไปด้วยก็เหมือนกับไปเที่ยวตอนหนุ่มๆเลยครับคุณเฮโล เหมือนดื่มน้ำผึ้งพระจันทร์ครับ..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 26 ต.ค. 13, 23:17 น »

เห็นรูปที่จีนทำนาบนดาดฟ้า..
ผมนึกถึงเรื่องหนึ่งคือ..ศัตรูของข้าว..คือหนู..บ้านเรามีหนู,,
หนูนา..เมื่อกลายเป็นหนูย่าง กิโลกรัมละ200บาท..
แต่กว่าจะจับมาย่างได้..กินข้าวหมดเป็นแปลงๆ..
..ปลูกข้าวดังในภาพ เป็นการป้องกันการรบกวนจากหนูได้ด้วย
บริหารน้ำได้สะดวก..และมีประสิทธิภาพ..

ส่วนโครงการของผม..น่ากลัวจะเป็นเวรเป็นกรรมกับพวกหนูเสียล่ะมั้ง..
เพราะว่า แปลงนาของผม ไม่สามารถทำให้หนูเข้าไปไม่ได้..
..และรอบๆบริเวณที่จะใช้เป็นแปลงนา..ก็มีแต่ป่่าอ้อย ป่ากล้วย และสวนสักล้อมรอบ..

และหากอยากจะทดลองทำจริงๆ..คงต้องหาวัสดุอะไรสักอย่างมาทำเป็นกำแพงกั้น เช่นพวกพลาสติก..หรือโฟม..แต่โฟม อาจจะลงทุนสูงไป..

ที่จริง ซื้อข้าวเขากินก็ดีแล้ว หากไม่อยากเหนื่อย..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 27 ต.ค. 13, 09:45 น »

ผมว่าอย่าไปทดลองทำ ซื้อกินดีกว่า ผมก็ซื้อข้าวถุงของแอมเวบ์ทาน ปลอดภัยสะอาดหายห่วงครับคุณเฮโลครับ คือซื้อยี่ห้ออื่นกลัวจะมีการปนเปื้อนมาด้วยครับ..เลยเลิกทานเปลี่ยนใช้ข้าวหอมของแอมเวย์เเทนครับ บรรจุถุงเป็นระบบสูญญากาศครับ..

Tags:  ข้าวหอมมะลิไทย ปลูก 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม