หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เตือนภัยคนตื่นเช้าออกไปวิ่งครับ (ถนนนราธิวาสฯ)  (อ่าน 19073 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 19 พ.ย. 14, 18:28 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เตือนภัยคนตื่นเช้าออกไปวิ่งครับ (ถนนนราธิวาสฯ)

ทุกวันผมจะตื่นเวลาประมาณ 5.00 เข้าห้องน้ำทำธุระส่วนตัวแล้วออกไปวิ่ง(เส้นถนนนราธิวาสราชนครินทร์)ประมาณ 5.30 และกลับถึงบ้านประมาณ 6.10 - 6.20 ทุกวันครับ

(ตัวผม อ้วนครับ น้ำหนัก 99 ส่วนสูง 165 ใส่แว่นครับ อายุ 24 แต่หน้าเด็กครับ)ก็มีคนเดินอยู่พอสมควร มีพี่วินมอเตอร์ไซค์ มีพี่ๆ Taxi มีรถขับผ่านไปมาเยอะ(มาก)

วันนี้ก็เป็นเหมือนเช่นปกติทุกวันครับ ผมตื่นมาเข้าห้องน้ำ แล้วออกไปวิ่งตามปกติ
แต่วันนี้ไม่ปกติครับ ผมกำลังจะวิ่งผ่านตรง Scape(วิลล่า) ไป ถึง Sara janeครับ (ประมาณ 6.00 เช้าครับ)

ที่เกิดเหตุครับ

มีวันรุ่น อ้วนผอม (ไออ้วนขับ ไอผอมซ้อน) ขับรถผ่าน พร้อมดึงกระเป๋า(กระเป๋าคาดเอวครับ)

ที่ผมใส่โทรศัพท์ไป ผมก็เลยคว้ากลับมาไว้ครับพร้อมกับตะโกน ช่วยด้วยๆ มีคนวิ่งราวๆ ตอนนั้นมีรถขับผ่านพอสมควร

มีพี่วินมอเตอไซขับผผ่านแบบไม่สนใจเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นคราวนี้มันก็เลยคว้าแว่นผมไปพร้อมกระทืบให้ผมมองไม่เห็นครับ แต่มือผมยังจับกระเป๋าแน่น

ยื้ดฉุดกระชากกันสักพัก มันก็ได้กระเป๋าผมไปครับพร้อมมือถือ Samsung Galaxy Note2(เงินก้อนแรกที่เก็บเองซื้อเลยเสียดายครับ)แล้วไอผอมก็ลงจากรถแล้วหนีไปครับ

ผมเลยใช้พลังสุดแรงของผม ลากมอเตอร์ไซค์ และไออ้วนลงไปที่ถนนครับมันก็พยายามบิดคันเร่งสู้ ผมยกมอเตอไซมันครับแล้วลากไป

แล้วก็ทำให้มันคว่ำกลางถนนครับ พร้อมร้องตะโกนตลอดเวลา ช่วยด้วยๆมันวิ่งราว

ผมๆ พอผมทำมอเตอไซคว่ำ ไอ ยิ้มอ้วน กับ ไอ ยิ้มผอมมันก็เลยมารุมกระทืบผมครับ

ตอนนั้นรถจอดกันเต็มถนนครับ Taxi และรถของคนธรรมดาครับ มีวินมอเตอไซขับผ่านแบบไม่สนใจด้วย

มีแต่คนหยุดดูครับ ไม่มีคนช่วย ผมร้องตะโกน ยื้ดฉุดกระชากกับมันและรถของมันนานประมาณ 3 4 นาทีได้ครับ

แต่ก็ไม่มีคนสนใจไม่มีคนช่วย ผมว่าพวกเค้าต้องได้ยินแหละครับ แต่ไม่ช่วย ไม่สนใจ ปล่อยให้ผมโดนกระทืบครับ

อาการบาดเจ็บมีที่ไหลซ้าย เป็นแผลถลอกนิดหน่อย ปากแตกครับ แล้วก็ที่มือขวามีรอยเลือดไหล

ผมอยากจะเตือนว่า ที่ที่มีคนไม่ได้ปลอดภัยเสมอไปครับและผมก็รู้แล้วด้วยครับว่าต่อไปเจอคนเจอเหตุการณ์แบบนี้ผมควรทำอย่างไร

ปกติผมเจอคนเดือดร้อนถึงจะไม่รู้จักกันผมช่วยตลอดนะครับแต่จากนี้และต่อไปผมจะทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นบ้างแล้วครับ

เพราะที่ผมเคยช่วยคนอื่นไว้ มันไม่ได้ทำให้สังคมไทยดีขึ้นเลยครับนี่หรือเมืองพุทธ Thailand land of smile

ป.ล.ชุลมุนมากเลยจำทะเบียนไม่ได้

ป.ล.2 ทำไมไม่ไปแจ้งความ แม่ผมเคยโดนเหมือนกันครับ โดนวิ่งราวทองไป ไปแจ้งความแล้วของก็ไม่ได้คืน

ตำรวจไม่สนใจ เรียกไปสอบสวนคดี ทำนู่นนี่นั่นเยอะมากครับ แต่ก็ไม่มีใครสนใจครับ

ผมเลยมาลงเตือนไว้ครับ ว่าถึงจะมีคนเยอะก็อันตรายได้ครับ

ที่ติดห้องมือถือ สมาร์ทโฟนไปด้วยเพราะ อยากถามว่ามีวิธีตามคืนได้ไหมครับผมอยากได้มันคืนเพราะมันเป็นมือถือเครื่องแรกที่ผมเก็บเงินซื้อเอง ถึงมันจะพังก็อยากจะเก็บไว้ครับ

ขอบคุณที่มา: แว่นเขียว_รองเท้าม่วง_ชอบมันบด

ลิงค์ http://pantip.com/topic/32874371

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ย. 14, 10:58 น โดย CuGreen » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
numnim
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 พ.ย. 14, 07:48 น »

เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วย เรื่องโทรศัพท์มือถือคิดว่าคงได้คืนยาก ทำใจไว้ดีกว่า สมัยนี้ของหายโอกาสได้คืนแทบเป็นศูนย์ รักษาตัวให้หายไวๆนะ แล้วก็เก็บเงินซื้อเครื่องใหม่จะดีกว่า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ชิกเก้น
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 20 พ.ย. 14, 08:25 น »

เวรกรรม เกิดเป็นคนไทย อ่านหลายเรื่องที่เกี่ยวกับโจรพวกนี้ที่มีแต่คนหมดศรัทธากับการแจ้งความ เราว่าถ้าจัปฎิรูปแระเทศจริงๆต้องเริ่มจากเรื่องใกล้ตัวแบบนี้ก่อน เอาแค่ว่าให้ประชาชนไปทำงานหาเงินมาจ่ายภาษีให้รัฐแบบปลอดภัยให้ได้ก่อนค่อยไปทำเรื่องใหญ่กว่านี้ q*069

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
tt.
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 พ.ย. 14, 15:01 น »

อย่าให้สังคมที่มีแต่ความเห็นแก่ตัว กลืนความเป็นตัวเองและความเป็นคนดีของคุณเลยนะคะ การที่คุณได้ช่วยเหลือใครสักคน มันอาจจะไม่ทำให้สังคมดีขึ้น แต่สิ่งที่เกิดขึ้นมันคือความดีงามและความรู้สำนึกผิดชอบชั่วดีในใจของคุณไงคะ การที่คุณอยู่ในสังคมที่ไม่ดีหรือไม่สนใจคนรอบข้าง มันไม่ใช่ตัวตัดสินนะคะ ว่าคุณจะไม่ใช่คนดี ลองคิดมุมย้อนกลับก็ได้ ถ้าคุณเห็นใครสักคนที่โดนกระทำเหมือนคุณ แล้วคุณปล่อยให้เขาโดนทำร้ายเหมือนคุณ ความรู้สึกของคนนั้นมันคงไม่ต่างไปจากคุณตอนนี้เลย อย่าสนใจเลยนะคะว่าสังคมมันไม่ดียังไง ระลึกความดีที่มีในตัวคุณดีกว่าและรักษามันไว้ อย่าให้สังคมเอาความดีไปจากคุณเลยนะคะ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม