หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ระทึกเบาๆ เมื่อเด็กน้อยพลัดหลงกับแม่บนBTS  (อ่าน 13022 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 21 พ.ค. 17, 19:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ที่มาEastiny I

เล่าประสบการณ์พลัดหลงกับลูกบน BTS

เมื่อวานเข้ากรุงเทพ แล้วเจอเหตุการณ์ที่ทำเอาแทบหัวใจวาย ปกติเราเข้ากรุงเทพปีละแค่ 1-2 ครั้งเท่านั้นค่ะ แต่ก็เคยพาลูกขึ้น BTS อยู่บ้าง เมื่อวานตั้งใจจะไป CTW ก็เลยขับรถไปจอดที่ MBK แล้วใช้ BTS ในการเดินทาง เราขึ้นที่สถานีสนามกีฬาแห่งชาติ ไปกับลูกสาวอายุ 10 ขวบ จากสถานีแรกไม่มีปัญหาอะไร พอถึงสยามต้องเปลี่ยนขบวน เราก็เงอะงะนิดหน่อยตามประสาคนไม่คุ้นเคย ไม่รู้ว่าต้องขึ้นตรงไหนต่อ พอดีหันไปฝั่งตรงข้ามเห็นขบวนที่จะต้องขึ้นพอดี ผู้คนกำลังวิ่งกรูกันเข้าไป เราก็วิ่งตามค่ะ บอกลูกว่าขึ้นไปเลย ลูกก็วิ่งนำหน้าไป พอเค้าเข้าไปในรถได้ประตูก็ปิดค่ะ เราเข้าไปไม่ทัน สองแม่ลูกได้แต่มองหน้ากันแล้วรถก็แล่นจากไป
ช็อคค่ะ เฮ้ยทำยังไง เห็นภาพลูกเอามือทุบประตูรถ แล้วทำอะไรไม่ได้แล้ว แต่มีคนในรถเห็นเหตุการณ์ เราคิดว่าอีกเดี๋ยวต้องมีคนโทรหาเราแน่ เพราะลูกจำเบอร์เราได้ เราเคยเตี๊ยมกันไว้แล้วว่าเวลาหลงทางกันต้องทำยังไง เคยบอกลูกว่าถ้าพลัดหลงกันให้ขอความช่วยเหลือจากผู้หญิงที่แต่งตัวชุดที่ดูเหมือนเครื่องแบบ หรือชุดทำงาน หรือนักศึกษาก็ได้ บอกเบอร์แม่ให้เค้าช่วยโทรหา แต่ครั้งนี้เราก็คิดว่าคนที่เห็นเหตุการณ์น่าจะช่วยโทรมาเลย
ส่วนตัวเราตอนนั้นคือลนลานค่ะ จะวิ่งลงไปที่ห้องขายตั๋วขอความช่วยเหลือ วิ่งลงไปได้ครึ่งทางเปลี่ยนใจวิ่งกลับขึ้นมา รอรถขบวนต่อไปแล้วตามลูกไปดีกว่า แต่ก็คิดว่าลูกเราจะออกจากรถไฟที่ไหนล่ะ เค้าจะรู้ไหมว่าต้องออกสถานีไหน ป่านนี้ยังไม่มีใครโทรมาอีก อยู่ในอาการกระวนกระวายเลยค่ะ แล้วก็มีคนข้างๆ มองว่าเราเป็นอะไรก็เลยเล่าให้เค้าฟัง เค้าก็บอกไปไปบอกรปภ. ขอให้เค้าวอ.หารปภ.สถานีอื่นได้ไหม ให้ช่วยมองหา เราก็เดินไปหารปภ. กำลังคุยระหว่างนั้นเอง ก็มีเบอร์แปลกๆ โทรมาค่ะ โอ๊ยดีใจมาก มั่นใจว่าต้องใช่ เราก็รับสายค่ะ ใช่จริงๆ เสียงผู้หญิงบอกว่าอยู่กับลูกเราตอนนี้รอที่ชิดลมให้เราตามไป ตอนนั้นคือคิดว่ามีคนพาลูกเราลงจากรถมารอแล้วก็เลยโทรหา
เราก็รีบขึ้นรถตามไปชิดลมค่ะ ไปถึงปรากฏว่าน้องอยู่กับเจ้าหน้าที่ในห้องขายตั๋ว โอ๊ยดีใจมากค่ะสวรรค์โปรด ขอบคุณคุณพระคุณเจ้าที่คุ้มครองลูกเรา ให้เราได้มาเจอกันอีก เจ้าหน้าที่ก็ชมว่าน้องเก่งมากจำเบอร์คุณแม่ได้ น้องเด็กมาก เก่งที่รู้จักมาขอความช่วยเหลือ เราก็เลยเพิ่งรู้ว่าคนที่โทรหาเราคือจนท.BTS.
สอบถามลูกว่าหลังจากแยกกันเกิดอะไรขึ้นบ้าง สรุปคือ คนบนรถไฟฟ้าบอกให้น้องออกจากรถสถานีถัดไป แล้วไปขอความช่วยเหลือค่ะ น้องออกจากรถไปเองคนเดียว ไม่มีใครพาไป น้องวิ่งลงจากชานชาลา ไปข้างล่าง น้องบอกว่าวิ่งไปขาสั่นไปหมด แต่ไม่ร้องไห้ จากนั้นไปตรงที่ช่องทางออกแล้วไปบอกเจ้าหน้าที่ที่ประจำอยู่ตรงนั้นว่าพลัดหลงกับแม่ จนท.จึงพาน้องเข้าไปรอที่ห้องขายตั๋ว แล้วจึงได้ติดต่อกับเราค่ะ น้องบอกว่าไม่กลัวมาก มั่นใจว่าต้องติดต่อแม่ได้ ดีใจในความมีสติของลูก ดูรู้ว่าจะต้องทำอะไรมากว่าแม่อีก ตอนนั้นแม่เอาแต่จ้องโทรศัพท์ คิดไม่ออกจริงๆ ว่าจะต้องทำอะไรบ้าง
จากนี้ไปถ้าต้องทำอะไรแบบนี้อีก คนต้องระวังให้มากๆ ต้องมีสติ ไม่รีบร้อนจนเกินไปจนไม่ได้คิดถึงความปลอดภัย บอกตรงๆ ว่าตอนนี้แม่ก็ยังใจไม่ดีเลยค่ะ คิดกลับไปแล้วมันหวิวๆ ตลอดเลย ก็หวังว่าเรื่องนี้จะเป็นประโยชน์กับแม่ๆ ที่ต้องเดินทางกับลูกเล็กๆ นะคะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
Guest
แอนดี้
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พ.ค. 17, 08:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

น้องเก่งมากครับ โชคยังดีเหตุเกิดที่รถไฟฟ้าเมืองไทย สถานีกลางเมือง ยังไม่มืดด้วย ถ้าไปต่างประเทศนั่งรถไฟฟ้าและเกิดเหตุแบบนี้ ไม่อยากนึกเลยครับ ตัวคุณแม่เองก็ประมาทมากเกินไปนะครับ ลูกทั้งคนนะครับ 10 ขวบก็ยังเล็กเกินไม่น่าประมาทแบบนี้ครับ กลัวช้าแต่ไม่กลัวเสียลูกไป อันตรายมากนะครับ
ปล. ผมเป็นพ่อมีลูกสาวอายุ 9 ขวบ ไปไหนไปกัน รถไฟฟ้า เครื่องบิน สารพัด เข้าใจหัวอกคุณแม่ดีครับ อย่าประมาทอีกนะครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม